Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Mua bán căn hộ chung cư chưa được đăng ký

Câu hỏi:
Chị E đang có ý định mua một căn hộ chung cư của công ty X. Phía công ty bán căn hộ có đưa cho chị E một bản hợp đồng để ký kết. Qua tham khảo mẫu hợp đồng đã đăng ký của công ty này trên website của Sở Công thương, chị H phát hiện có nhiều điều khoản khác biệt. Hợp đồng mà công ty đưa cho chị có nhiều điều khoản gây bất lợi cho người tiêu dùng. Khi được hỏi lý do sự khác biệt thì công ty cho biết họ đã chỉnh sửa hợp đồng tuy nhiên chưa kịp đăng ký lại, vì vậy đề nghị chị H cứ ký vào hợp đồng mới này. Hành vi này có vi phạm pháp luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dung không? Mức phạt (nếu có) như thế nào?
Trả lời:
Theo điểm b Khoản 1 Điều 15 Nghị định số 99/2011/NĐ-CP, tổ chức, cá nhân kinh doanh khi thay đổi nội dung hợp đồng theo mẫu, điều kiện giao dịch chung thì phải tiến hành đăng ký lại hợp đồng theo mẫu, điều kiện giao dịch chung với cơ quan có thẩm quyền về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng (Sở Công thương). Như vậy đối với tình huống nói trên, phía công ty bán căn hộ chung cư đề nghị người tiêu dùng ký kết hợp đồng mua bán khi hợp đồng mẫu chưa được đăng ký lại với cơ quan có thẩm quyền là vi phạm quy định pháp luật.
Căn cứ điểm a Khoản 2 Điều 49 của Nghị định số 98/2020/NĐ-CP, phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký hoặc không đăng ký lại hợp đồng theo mẫu, điều kiện giao dịch chung với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng theo quy định. Trường hợp hành vi vi phạm được thực hiện trên địa bàn từ 02 tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trở lên, phạt tiền gấp hai lần mức phạt nêu trên.
Mức phạt này là mức phạt đối với cá nhân, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt tiền gấp đôi mức phạt quy định nêu trên (Khoản 4 Điều 4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP).
Như vậy, công ty X có thể bị phạt tiền tối đa lên đến 100.000.000 đồng. Trường hợp địa bàn thưc hiện hành vi vi phạm  từ 02 tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trở lên, có thể bị phạt tiền tối đa lên đến 200.000.000 đồng.
Nguồn: pbgdpl.moj.gov.vn

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ qua số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 125
  • Hôm nay: 7374
  • Tháng hiện tại: 66776
  • Tổng lượt truy cập: 9270557

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
A-10-11 Centana Thủ Thiêm, số 36 Mai Chí Thọ, Phường An Phú, Q.2, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 
 0967388898
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo


Dịch vụ