Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Chia tách thửa khi có thông báo thu hồi đất?

1 Câu hỏi:
Hỏi: Tôi có mảnh đất diện tích 120 m2 tại phường Thịnh Liệt, quận Hoàng Mai, thành phố Hà Nội đã được UBND quận Hoàng Mai cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay tôi có nhu cầu chuyển nhượng mảnh đất trên cho 2 người khác, chúng tôi đã thống nhất xong giá cả và trách nhiệm của người bán và người mua. Khi chúng tôi đến Văn phòng công chứng để chứng thực Hợp đồng chuyển nhượng thì Văn phòng công chứng yêu cầu chúng tôi phải làm thủ tục đo đạc tách thửa đất trên thành 2 thửa và được Văn phòng Đăng ký đất đai quận xác nhận thì Văn phòng công chứng mới thực hiện công chứng Hợp đồng chuyển nhượng. Sau khi chúng tôi đã thuê đo đạc để chia tách thửa đất thành 2 thửa theo ranh giới đã thống nhất thì Văn phòng Đăng ký đất đai quận Hoàng Mai trả lời là mảnh đất của tôi đã mua thuộc quy hoạch dự án xây dựng khu đô thị Trúng Kênh kết hợp cải tạo chỉnh trang làng xóm cũ và đã có thông báo thu hồi đất từ tại thông báo số 81/TB-UBND ngày 30/01/2015 nên không được tách thửa để làm thủ tục chuyển nhượng. Nhưng thực tế từ năm 2015 đến nay dự án trên chưa triển khai nhân dân chúng tôi vẫn sử dụng đất bình thường
1 Trả lời:
.
Trả lời:
 
Ngày 20/6/2014, UBND Thành phố đã ban hành Quyết định 22/2014/QĐ-UBND quy định các nội dung thuộc thẩm quyền của UBND Thành phố được Luật Đất đai 2013 và các Nghị định của Chính phủ giao về hạn mức giao đất; hạn mức công nhận quyền sử dụng đất; kích thước, diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà Nội. Trong đó tại điểm d khoản 3 Điều 5 quy định về các trường hợp không được tách thửa: “Thửa đất thuộc khu vực đã có thông báo thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.
Căn cứ theo quy định trên, thửa đất gia đình nhà bà Nguyễn Thị Thu Hà nằm trong quy hoạch dự án khu đô thị Trúng Kênh, đã có Thông báo thu hồi đất của cấp có thẩm quyền thì không đủ điều kiện để chia tách thửa đất. Sở Tài nguyên và Môi trường xin trả lời để bà được biết

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 116
  • Khách viếng thăm: 23
  • Máy chủ tìm kiếm: 93
  • Hôm nay: 3409
  • Tháng hiện tại: 52793
  • Tổng lượt truy cập: 4927508

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo