Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Mua nhà trẻ của Nhà nước

1 Câu hỏi:
Khu em ở có 1 cái nhà trẻ và một cái mẫu giáo đã sập sệ đổ nát. Em muốn mua lại thì phải làm thế nào ạ thưa luật sư?
1 Trả lời:
Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Theo như bạn trình bày, bạn muốn nhận chuyển nhượng đất xây dựng nhà trẻ và trường mẫu giáo. Để biết bạn được nhận chuyển nhượng hay không và nếu được thì thực hiện thế nào, chúng tôi cần biết hình thức sử dụng đất nêu trên là gì. Vì bạn không cung cấp thông tin cụ thể mà chỉ nêu đất công nên chúng tôi tư vấn chung để bạn tham khảo:
1. Đối với hình thức sử dụng đất Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất:bạn không thể nhận chuyển nhượng phần đất để xây dựng nhà trẻ, trường mẫu giáovì theo quy định tại Khoản 2 điều 173 Luật đất đai 2013: "2. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, ..."
2. Hình thức Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất: Trong trường hợp này cá nhân, tổ chức được giao đất xây dựng nhà trẻ là chủ sở hữu quyền sử dụng đất, bạn được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ họ theo điểm a Khoản 2 Điều 174 Luật đất đai 2013. Hai bên tiến hành ký kết hợp đồng chuyển nhượng có công chứng, khai thuế và sang tên cho bên mua.  
3. Hình thức Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm: tương tự như trường hợp Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất nên không được chuyển nhượng và bạn không thể nhận chuyển nhượng theo quy định tại Điều 175 Luật đất đai 2013.
4. Trường hợp Nhà nước cho thuê thu tiền cả thời gian thuê thì được chuyển nhượng theo quy định tại Điều 174 Luật đất đai 2013. Giữa bạn và nhà trẻ, trường mẫu giáo ký kết hợp đồng chuyển nhượng và làm thủ tục để xin cấp giấy chứng nhận cho bạn.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 14
  • Hôm nay: 3409
  • Tháng hiện tại: 52986
  • Tổng lượt truy cập: 4927701

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo