Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Tư vấn sửa chữa nhà cấp 4

1 Câu hỏi:
Hiện tại căn nhà tôi thuộc dạng nhà ở cấp 4, hiện trạng căn nhà đã xuống cấp, bức tường bị sụp đổ. Nay tôi muốn cải tạo, sửa chữa mới căn nhà. Vậy thủ tục xin phép như thế nào?
1 Trả lời:
Trước hết, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Dựa vào thông tin bạn cung cấp, VPLS Tô Đình Huy xin được đưa ra tư vấn như sau, có 2 trường hợp có thể xảy ra:
Trường hợp 1: Bạn không phải xin giấy phép xây dựng.
Theo khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014 thì bạn sẽ không phải xin giấy phép xây dựng mà chỉ có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây[1]:
-   Nhà bạn ở đô thị, việc sửa chữa, cải tạo của bạn làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;
-   Nhà bạn là công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt;
-   Nhà bạn là nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa;
Trường hợp 2: Bạn phải xin giấy phép xây dựng
Theo Điều 89 Luật Xây dựng 2014 thì bạn sẽ phải xin giấy phép xây dựng nếu không thuộc các trường hợp theo Khoản 2 Điều này, cụ thể trong tình huống bạn nêu thì có thể là các trường hợp:
-   Nhà bạn ở đô thị, việc sửa chữa, cải tạo của bạn làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;
-   Nhà bạn là công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực đã có quy hoạch phát triền đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt;
-   Nhà bạn là nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa.
Thủ tục cho trường hợp này là:
Bước 1: Chuẩn bị 02 bộ hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo công trình, gồm[2]:
1. Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình.
2. Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu, quản lý, sử dụng công trình, nhà ở theo quy định của pháp luật.
3. Bản vẽ, ảnh chụp hiện trạng của bộ phận, hạng mục công trình, nhà ở riêng lẻ đề nghị được cải tạo.
4. Đối với công trình di tích lịch sử - văn hóa và danh lam, thắng cảnh đã được xếp hạng, công trình hạ tầng kỹ thuật thì phải có văn bản chấp thuận về sự cần thiết xây dựng và quy mô công trình của cơ quan quản lý nhà nước về văn hóa.
Bước 2: Nộp 02 bộ hồ sơ trên cho UBND cấp huyện[3].
Bước 3: Cơ quan có thẩm quyền xem xét và có trách nhiệm cấp giấy phép trong vòng 15 ngày với trường hợp nhà ở riêng lẻ và 30 ngày đối với các trường hợp khác kể từ khi nhận hồ sơ hợp lệ. Nếu hồ sơ không đáp ứng điều kiện, cơ quan có thẩm quyền có trách nhiệm trả lại hồ sơ đồng thời nêu rõ lý do bằng văn bản[4].
Bước 4: Nộp lệ phí theo thời hạn ghi trong biên nhận.


[1] Điểm l Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014.
[2] Điều 96 Luật Xây dựng 2014.
[3] Điều 102 và Điều 103 Luật Xây dựng 2014.
[4] Điều 102 Luật Xây dựng 2014.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
Từ khóa:

Sua chua nha cap bon

Những câu hỏi mới hơn

 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 27
  • Hôm nay: 3322
  • Tháng hiện tại: 44836
  • Tổng lượt truy cập: 4919551

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo