Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Bản sao bản án, quyết định có là căn cứ để thi hành án không?

1 Câu hỏi:
Trường hợp đương sự cung cấp bản sao bản án, quyết định của Tòa án cho Cơ quan thi hành án dân sự thì bản án này có được sử dụng làm cơ sở để ra quyết định thi hành án hay không ?
1 Trả lời:
Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời: Về nguyên tắc, những bản án, quyết định được đưa ra thi hành là những bản án, quyết định được qui định tại Điều 2 Luật THADS 2014; trong đó qui định những trường hợp bản án, quyết định của Tòa án chỉ đưa ra thi hành khi đã có hiệu lực pháp luật và trường hợp một số bản án, quyết định được thi hành ngay mặc dù có thể bị kháng cáo, kháng nghị. Khi ra quyết định thi hành án, Luật THADS 2014 qui định các trường hợp   ra quyết định thi hành án khi có yêu cầu và trường hợp Cơ quan THADS chủ động ra quyết định thi hành án (Điều 36 Luật THADs 2014). Ngoài ra, Điều 27 Luật THADS 2014 qui định: Tòa án, Hội đồng xử lý vụ việc cạnh tranh, Trọng tài thương mại đã ra bản án, quyết định phải cấp cho đương sự bản án, quyết định có ghi “để thi hành”.
Như vậy, khi đương sự cung cấp bản án, quyết định cho Cơ quan thi hành án dân sự để tổ chức thi hành án thì những bản án, quyết định đó phải do Tòa án, Hội đồng xử lý vụ việc cạnh tranh, Trọng tài thương mại  cấp cho đương sự và có ghi “để thi hành” theo qui định tại Điều 27 Luật THADS. Đối với những bản sao bản án không do Tòa án cấp và đóng đấu “để thi hành” thì không có căn cứ để Cơ quan thi hành án dân sự tổ chức thi hành án.


Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
     TƯ VẤN VÀ NHẬN HỒ SƠ TẠI NHÀ

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 18
  • Hôm nay: 2195
  • Tháng hiện tại: 73489
  • Tổng lượt truy cập: 4421092

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 35 126566 - 38 991104 
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo