Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Có được chuyển nhượng đất cho người nước ngoài không?

1 Câu hỏi:
Tôi xin phép được đặt một số câu hỏi liên quan đến việc chuyển nhượng đất và nhà ở cho người nước ngoài như sau: 1) Cá nhân tôi có được phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở cho người nước ngoài được hay không? Và nếu chuyển được, thì cần phải hoàn thiện những thủ tục pháp lý nào? 2) Đất hoặc nhà ở thuộc dự án Khu Dân Cư của công ty (là chủ đầu tư) có được phép chuyển nhượng cho người nước ngoài hay không? Và nếu chuyển được, thì cần phải hoàn thiện những thủ tục pháp lý nào? 3) Công ty (là chủ đầu tư dự án) có được chuyển nhượng đất cho Doanh nghiệp đứng tên đối với những thửa đất nằm trong dự án Khu dân cư hay không ? Và nếu được phép thì cần những thủ tục, hồ sơ gì?
1 Trả lời:
Trả lời:
1. Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 thì Ông (Bà) không được chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở cho người nước ngoài.
2. Căn cứ khoản 1 Điều 159 Luật Nhà ở thì nhà ở thuộc dự án đầu tư xây dựng nhà ở của Công ty (là chủ đầu tư) được chuyển nhượng cho người nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam. Thủ tục nhận chuyển nhượng được quy định tại Quyết định số 4250/QĐ-UBND ngày 19/10/2016 của UBND tỉnh Long An công bố sửa đổi bộ thủ tục hành chính lĩnh vực đất đai thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND cấp huyện trên địa bàn tỉnh Long An.
3. Ông (Bà) không nêu rõ đối tượng nhận chuyển nhượng đất nằm trong dự án Khu dân cư (Doanh nghiệp trong nước, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, …). Do đó, đề nghị Ông (Bà) đến Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Long An để được hướng dẫn cụ thể.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 4
  • Hôm nay: 1176
  • Tháng hiện tại: 70951
  • Tổng lượt truy cập: 5308566

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo