Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Nhà chưa hoàn công mua được không ?

1 Câu hỏi:
Gd chúng tôi dự định mua một căn nhà ở p. Linh Đông – Thủ Đức. Nguồn gốc ban đầu là một ngôi nhà có sổ hồng, tuy nhiên sau đó gia chủ đã xin giấy phép xây lại căn nhà mới hoàn toàn. Chủ căn nhà chưa làm thủ tục hoàn công, chỉ có bản vẽ sau khi xây nhà xong của cty tư vấn xd cấp và có con dấu của cơ quan có thẩm quyền của quận Thủ Đức. Như thế ngôi nhà trên làm thủ tục hoàn công có được không. thời gian bao lâu. Sự đặt cọc mua bán căn nhà trên có cần ra công chứng không. Sau khi gia chủ đã có sổ hồng thì từ bên bán qua bên mua mất bao lâu thời gian, chi phí như thế nào. Xin chân thành cám ơn chuyên mục nhiều. Mong hồi âm sớm.
1 Trả lời:
Dựa trên những gì bạn trình bày thì
căn nhà mà bạn dự định mua đã có bản vẽ cùng biên bản nghiệm thu theo hiện trạng
công trình. Đây chính là cơ sở để chủ căn nhà làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận
quyền sở hữu nhà.
Theo quy định tại Khoản 2, Điều 25,
quyết định số 68/2010/QĐ-UBND ngày 14-9-2010 của UBND TP.HCM quy định: “Đối với
công trình đã được cấp giấy phép khởi công xây dựng theo Quyết định số
204/QĐ-UB ngày 24 tháng 6 năm 1991, Giấy phép xây dựng theo Quyết định số
1328/QĐ-UB-QLĐT ngày 06 tháng 9 năm 1993, Quyết định số 3217/QĐ-UB-QLĐT ngày 26
tháng 6 năm 1997 và Quyết định số 58/2000/QĐ-UB-ĐT ngày 25 tháng 10 năm 2000 của
Ủy ban nhân dân thành phố mà chưa được cơ quan có thẩm quyền trao giấy phép xây
dựng chính thức (bước 2) hoặc cấp biên bản kiểm tra công trình hoàn thành, Chủ
đầu tư phải liên hệ đơn vị tư vấn thiết kế có tư cách pháp nhân hoặc nhà thầu
xây dựng để xác lập bản vẽ cùng biên bản nghiệm thu theo hiện trạng công trình
(theo Mẫu số 8 của Phụ lục 4 ban hành kèm theo Quyết định này).”
Bạn đã có bản vẽ cùng biên bản nghiệm
thu theo hiện trạng công trình nên chỉ cần làm thủ tục để được cấp Giấy chứng
nhận quyền sở hữu tài sản.
Vấn đề thứ hai- thủ tục chuyển nhượng nhà đất:
Theo quy định của pháp luật hiện
hành, hợp đồng đặt cọc không bắt buộc phải đưa ra công chứng. Và cách thức thực
hiện thủ tục mua bán nhà đất cho trường hợp của bạn như sau:
Bước 1: Các bên đến cơ quan công chứng lập
hợp đồng chuyển nhượng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với
đất.
Bước 2: Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày lập
hợp đồng, các bên phải kê khai lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân tại cơ
quan thuế của quận nơi có nhà, đất, nếu quá thời hạn trên sẽ bị phạt theo quy định
của nhà nước. Thành phần hồ sơ gồm:
– Tờ khai lệ phí trước bạ (02 bản do
bên mua ký)
– Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (02
bản do bên bán ký).
– Hợp đồng công chứng đã lập (01 bản
chính)
– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
(sổ đỏ), quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (01 bản sao có chứng thực
của cơ quan có thẩm quyền)
– CMND + Sổ hộ khẩu của cả bên mua
và bên bán (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền).
– Thời hạn có thông báo nộp thuế: 10
ngày sau khi có thông báo thì người nộp thuế nộp tiền vào ngân sách nhà nước.
+ Thuế chuyển dịch quyền sử dụng đất
gồm:
*Thuế thu nhập cá nhân: 2 %.
*Thuế trước bạ: 0,5 %
Bước 3: Hai bên tiến hành thủ tục sang tên
tại Văn phòng đăng kí quyền sử dụng đất – Trực thuộc UBND cấp huyện nơi có mảnh
đất đó. Thành phần hồ sơ gồm:
– Đơn đề nghị đăng ký biến động (do
bên bán ký); Trong trường hợp có thoả thuận trong hợp đồng về việc bên mua thực
hiện thủ tục hành chính thì bên mua có thể ký thay.
– Hợp đồng chuyển nhượng.
– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
(sổ đỏ), quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất (bản gốc).
– Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước
(bản gốc).
– Bản sao CMND + Sổ hộ khẩu của bên
nhận chuyển nhượng.
– Thời hạn sang tên: 15 ngày

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 18
  • Hôm nay: 371
  • Tháng hiện tại: 52898
  • Tổng lượt truy cập: 5534703

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo