Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Quyền khiếu nại quyết định thu hồi đất

1 Câu hỏi:
Hãy cho biết về quyền khiếu nại của người sử dụng đất đối với các quyết định thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ, tái định cư của cơ quan có thẩm quyền khi có căn cứ chứng minh là các quyết định đó trái pháp luật?
1 Trả lời:
- Theo Điều 1 Luật khiếu nại, tố cáo năm 1998; sửa đổi, bổ sung năm 2004 và 2005 thì (0,5đ): Công dân, cơ quan, tổ chức có quyền khiếu nại quyết định hành chính, hành vi hành chính của cơ quan hành chính nhà nước, của người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính nhà nước (1.5đ) khi có căn cứ cho rằng quyết định, hành vi đó là trái pháp luật, xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp của mình (1đ).
- Theo khoản 1 Điều 138 Luật đất đai năm 2003; sửa đổi, bổ sung năm 2009 (0.5đ): Người sử dụng đất có quyền khiếu nại quyết định hành chính hoặc hành vi hành chính về quản lý đất đai (1đ).
- Theo khoản 1 Điều 162 Nghị định 181/2004/NĐ-CP: (0.5đ):
Quyết định hành chính trong quản lý đất đai bị khiếu nại bao gồm các loại quyết định sau: Quyết định giao đất, cho thuê đất, thu hồi đất, trưng dụng đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất (1.5đ); Quyết định bồi thường, hỗ trợ, giải phóng mặt bằng, tái định cư (0.5đ); Quyết định cấp hoặc thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (0.5đ); Quyết định gia hạn thời hạn sử dụng đất (0.5đ).
- Như vậy, quyết định của cơ quan có thẩm quyền về thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ tái định cư là quyết định hành chính trong quản lý đất đai (0.5đ). Do đó, người sử dụng đất có quyền khiếu nại đối với các quyết định của cơ quan có thẩm quyền về thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi có căn cứ cho rằng quyết định đó là trái pháp luật, xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp của mình (1.5đ).

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 13
  • Khách viếng thăm: 12
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 3167
  • Tháng hiện tại: 50670
  • Tổng lượt truy cập: 5017978

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo