Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Thu hồi nhà đất có bố trí nhà ở tạm không ?

1 Câu hỏi:
Trường hợp người bị thu hồi đất ở, giải toả nhà ở không còn chỗ ở khác thì ngoài khoản hỗ trợ di chuyển họ còn được bố trí nơi ở tạm như thế nào?
1 Trả lời:
1. Theo Điều 30 của Nghị định số 197/2004/NĐ-CP và Điều 34 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 2380/2010/QĐ-UBND (1đ):
- Khi Nhà nước thu hồi diện tích nhà đất của hộ gia đình, cá nhân đang thuê nhà không phải thuộc sở hữu Nhà nước thì cũng được Nhà nước quan tâm hỗ trợ một phần (1đ). Đối với hộ gia đình, cá nhân có hộ khẩu thường trú tại tỉnh Ninh Thuận, đang thuê nhà ở không phải là nhà ở thuộc sở hữu Nhà nước và có hợp đồng thuê nhà thì được hỗ trợ như sau (1đ):
+ Hỗ trợ di chuyển chỗ ở (theo quy định về hỗ trợ di chuyển cho các hộ gia đình bị thu hồi đất phải di chuyển chỗ ở) (1đ).
+ Hỗ trợ ổn định đời sống và ổn định sản xuất: mức hỗ trợ là 500.000 đồng/01 nhân khẩu (1đ).
2. Theo khoản 3 Điều 31 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 2380/2010/QĐ-UBND (0.5đ):
- Trong trường hợp người bị thu hồi đất ở; giải toả nhà ở không còn chỗ ở khác; ngoài khoản hỗ trợ di chuyển thì trong thời gian chờ tạo lập chỗ ở mới, họ được bố trí nhà ở tạm không phải trả tiền thuê nhà trong thời hạn không quá 06 (sáu) tháng (1.5đ) hoặc hỗ trợ tiền thuê nhà ở với mức 3.000.000 (ba triệu) đồng/một hộ/06 tháng (1đ).
- Trước khi giao đất tái định cư, cơ quan được giao nhiệm vụ tái định cư phải có thông báo bằng văn bản cho từng hộ về thời gian bố trí đất tái định cư (1đ), địa điểm và thời gian bố trí nhà tạm hoặc các hộ tự lo chỗ ở tạm làm cơ sở cho việc tính hỗ trợ tiền thuê nhà ở (1đ).

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 26
  • Khách viếng thăm: 10
  • Máy chủ tìm kiếm: 16
  • Hôm nay: 2887
  • Tháng hiện tại: 50390
  • Tổng lượt truy cập: 5017698

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo