Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Xử phạt hành vi chung sống như vợ chồng với người đã có gia đình

Câu hỏi:
Chị Nguyễn Thị D và anh Trần Văn C là vợ chồng hợp pháp. Do khó khăn về kinh tế nên chị D đi làm công nhân tại khu công nghiệp. Trong thời gian làm việc ở đây chị gặp và chung sống như vợ chồng với anh Hà Văn T (đang độc thân). Anh T biết chị D đã có chồng nhưng vẫn chung sống với chị D. Hỏi hành vi của chị Nguyễn Thị D, anh Hà Văn T bị xử phạt như thế nào?
Trả lời:
Điểm b, điểm c khoản 1 Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP ngày 15/7/2020 quy định như sau:
“1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;”
Trong tình huống trên, chị D là người đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác (anh T), do đó căn cứ quy định tại điểm b khoản 1 Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP, chị Nguyễn Thị D bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.
Anh Hà Văn T chưa có vợ mà chung sống như vợ chồng với chị D mà biết rõ chị D đang có chồng, do đó căn cứ quy định tại điểm c khoản 1 Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP, anh Hà Văn T bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ qua số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 90
  • Khách viếng thăm: 29
  • Máy chủ tìm kiếm: 61
  • Hôm nay: 319
  • Tháng hiện tại: 207030
  • Tổng lượt truy cập: 11693127

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
A-10-11 Centana Thủ Thiêm, số 36 Mai Chí Thọ, Phường An Phú, Q.2, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 
 0967388898
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo


Dịch vụ