Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Việc không thực hiện đúng cam kết sau khi được cơ quan cử đi học

1 Câu hỏi:
Hỏi: A là công chức của xã miền núi, được cơ quan cử đi học cao đẳng để nâng cao trình độ chuyên môn với thời gian học 03 năm, sau khi kết thúc khóa học A trở về cơ quan làm việc được hai tháng thì A tự ý nghỉ việc. Cơ quan đã yêu cầu A tiếp tục đi làm và thực hiện đúng cam kết là làm việc ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo. Xin hỏi, pháp luật quy định về vấn đề này như thế nào? Việc A không tiếp tục làm việc tại cơ quan đã cử A đi học thì A có phải chịu trách nhiệm gì không theo quy định của pháp luật ?
1 Trả lời:

 Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy xin trả lời: 

Đối với các đối tượng thuộc diện được cơ quan cử đi đào tạo và phải ký cam kết làm việc ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo (khoản 1 Điều 5 Nghị định số 101/2017/NĐ-CP), nếu được cơ quan cử đi học mà không thực hiện cam kết trên thì phải đền bù chi phí đào tạo theo quy định tại Điều 7 Nghị định số 101/2017/NĐ-CP như sau:
Cán bộ, công chức, viên chức, được cử đi đào tạo từ trình độ trung cấp trở lên bằng nguồn ngân sách nhà nước hoặc kinh phí của cơ quan quản lý, sử dụng cán bộ, công chức, viên chức phải đền bù chi phí đào tạo khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
1. Tự ý bỏ học, bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc trong thời gian đào tạo.
2. Không được cơ sở đào tạo cấp văn bằng tốt nghiệp.
3. Đã hoàn thành và được cấp văn bằng tốt nghiệp khóa học nhưng bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc khi chưa phục vụ đủ thời gian cam kết quy định tại Điều 5 hoặc Điều 6 Nghị định này.
Như vậy, căn cứ vào quy định trên, việc A bỏ việc khi chưa đủ thời gian cam kết làm việc ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo là vi phạm quy định về đào tạo, bồi dưỡng. A phải thực hiện nghĩa vụ đền bù chi phí đào tạo cho cơ quan quản lý, sử dụng A.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 12
  • Hôm nay: 2568
  • Tháng hiện tại: 60513
  • Tổng lượt truy cập: 4757160

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo