Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Quy định về việc chuyển nơi hưởng lương hưu

1 Câu hỏi:
Ông Phạm H (70 tuổi), là cán bộ hưu trí hiện cư trú tại xã Bạch Đằng, huyện Tiên Lãng, thành phố Hải Phòng. Do điều kiện hoàn cảnh gia đình, ông H có ý định lên ở cùng với các con tại phường Quan Hoam quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội. Ông H băn khoăn, nếu ông thay đổi địa điểm cư trú thì có được chuyển nơi hưởng lương hưu hay không?
1 Trả lời:
Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời: Theo Điều 115, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về việc chuyển nơi hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội:
“ Người đang hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng chuyển đến nơi ở khác trong nước có nguyện vọng được hưởng bảo hiểm xã hội ở nơi cư trú mới thì có đơn gửi cơ quan bảo hiểm xã hội nơi đang hưởng.
Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn, cơ quan bảo hiểm xã hội cótrách nhiệm giải quyết; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do”.
Như vậy, ông H hoàn toàn có thể chuyển nơi hưởng lương hưu, thủ tục chuyển lương hưu cụ thể được thực hiện theo hướng dẫn theo quy định Điều 11 ở trên.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                     


Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 65
  • Khách viếng thăm: 9
  • Máy chủ tìm kiếm: 56
  • Hôm nay: 2517
  • Tháng hiện tại: 44031
  • Tổng lượt truy cập: 4918746

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo