Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Quy định về bồi thường thiệt hại do thu hồi đất

1 Câu hỏi:
Bà N có ký hợp đồng thuê 200m2 đất của gia đình bà H trong thời hạn từ năm 2010 đến năm 2020 để mở rộng khu sản xuất theo mô hình vườn - ao - chuồng. Tổng số tiền bà N đã đầu tư cải tạo, xây dựng công trình trên đất... tính đến nay ước khoảng 200 triệu đồng. Vừa qua, Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh đã phê duyệt dự án xây dựng khu công nghiệp X, toàn bộ phần diện tích đất bà N thuê của gia đình bà H bị thu hồi. Vậy, xin hỏi bà N có được bồi thường thiệt hại do đất bị thu hồi không?
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Điều 710 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về bồi thường thiệt hại do đất bị thu hồi như sau:
Khi bên cho thuê hoặc bên thuê cố ý vi phạm nghĩa vụ của người sử dụng đất dẫn đến việc Nhà nước thu hồi đất thì bên vi phạm phải bồi thường thiệt hại cho bên kia.
Trong trường hợp hợp đồng thuê quyền sử dụng đất đang có hiệu lực nhưng do nhu cầu về quốc phòng, an ninh, lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng và phát triển kinh tế mà Nhà nước thu hồi đất thì hợp đồng thuê quyền sử dụng đất chấm dứt trước thời hạn.
Trong trường hợp bên thuê đã trả tiền trước thì bên cho thuê phải trả lại cho bên thuê khoản tiền còn lại tương ứng với thời gian chưa sử dụng đất; nếu bên thuê chưa trả tiền thì chỉ phải trả tiền tương ứng với thời gian đã sử dụng đất.
Bên cho thuê được Nhà nước bồi thường thiệt hại do thu hồi đất theo quy định của pháp luật, còn bên thuê được Nhà nước bồi thường thiệt hại về hoa lợi[1] có trên đất.
Trong trường hợp này, đất bị Nhà nước thu hồi để phát triển kinh tế và đang trong thời hạn có hiệu lực của hợp đồng thuê đất, nên bà N sẽ được Nhà nước bồi thường thiệt hại về hoa lợi có trên đất.



[1]  Khoản 1 Điều 175 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định, hoa lợi là sản vật tự nhiên mà tài sản mang lại.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
     TƯ VẤN VÀ NHẬN HỒ SƠ TẠI NHÀ

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 21
  • Hôm nay: 626
  • Tháng hiện tại: 69844
  • Tổng lượt truy cập: 4513924

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 35 126566 - 38 991104 
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo