Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Trường hợp đòi lại quyền sử dụng đất đã chia cho con

1 Câu hỏi:
Vợ chồng ông bà H có 500 m2 đất ở và sinh được 3 người con trai. Năm 2009, khi ông H còn sống, vợ chồng ông đã chia cho anh A là con cả 200m2, còn anh B và anh C chưa được chia vì chưa lập gia đình. Năm 2012, ông H chết không để lại di chúc. Năm 2013, bà H chia đều 300m2 đất còn lại cho anh B và anh C nhưng anh A không đồng ý và yêu cầu chia thừa kế di sản của ông H theo pháp luật. Bức xúc trước thái độ của vợ chồng anh A, bà H thay đổi ý kiến không đồng ý cho anh A 200m2 nữa. Theo quy định của pháp luật, bà H có làm như vậy được không?
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Ở đây cần phân biệt hai vấn đề cần giải quyết:
- Thứ nhất, cần xác định việc ông bà H cho anh A đất đã có hiệu lực pháp luật chưa:
+ Nếu ông bà H đã lập văn bản cho anh A đất, anh A đã kê khai, làm các thủ tục pháp lý và được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên anh A, thì căn cứ vào Điều 467 Bộ luật Dân sự năm 2005, việc ông bà H cho anh A 200m2 đất đã phát sinh hiệu lực, bà H không thể đòi lại 200m2 đất trên.
+ Trường hợp ông bà H chỉ nói miệng cho anh H và thực tế cũng chưa thực hiện các thủ tục pháp lý để anh A được đứng tên 200m2 đất này thì việc cho chưa phát sinh hiệu lực pháp lý và bà H có quyền thay đổi không cho anh A nữa.
- Thứ hai, xác định quyền sử dụng đất là di sản thừa kế của ông H
Ông H chết không để lại di chúc, việc chia thừa kế di sản của ông H là theo pháp luật. Đối với quyền sử dụng đất là tài sản của ông H (chiếm ½ trong khối tài sản chung của vợ chồng ông H) cần xác định việc vợ chồng ông H cho anh A 200m2 (như phân tích ở trên) có hiệu lực chưa, từ đó mới xác định được di sản của ông H trong khối tài sản chung vợ chồng.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
Từ khóa:

doi lại dat da chia

 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
     TƯ VẤN VÀ NHẬN HỒ SƠ TẠI NHÀ

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 24
  • Khách viếng thăm: 20
  • Máy chủ tìm kiếm: 4
  • Hôm nay: 3299
  • Tháng hiện tại: 63487
  • Tổng lượt truy cập: 4411090

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 35 126566 - 38 991104 
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo