Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Tài sản thừa kế có được phân chia khi ly hôn

1 Câu hỏi:
Thấy sức khoẻ ngày càng yếu đi nhiều nên ngày 23/5/2009, ông A viết di chúc cho anh B 50m2 đất ven làng (bản di chúc này đã được công chứng tại Văn phòng công chứng C). Đầu năm 2010, anh B lấy chị C. Do điều kiện kinh tế gia đình còn khó khăn nên tháng 02/2011, chị C đi xuất khẩu lao động tại Đài Loan. Trong thời gian lao động tại Đài Loan, chị C quen và yêu anh M. Đến nay, chị C về nước và xin ly hôn với anh B. Vậy, khi ly hôn, diện tích 50 m2 đất trên có thuộc tài sản chung của anh B và chị C không?
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Do trong thư bạn không nêu cụ thể là ông A hiện giờ đã mất hay còn sống, nên xảy ra hai trường hợp sau:
- Trường hợp ông A đã chết: thì diện tích 50m2 đất trên sẽ thuộc quyền sở hữu riêng của anh B (tài sản được thừa kế riêng), trừ trường hợp giữa anh B và chị C đã có sự thoả thuận về việc coi đó là tài sản chung của vợ chồng. Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 (Luật có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2015) quy định:
1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.”
- Trường hợp ông A chưa chết, thì do di chúc chưa phát sinh hiệu lực nên đây vẫn là tài sản của ông A. Do đó, chị C không có quyền yêu cầu chia tài sản này khi ly hôn.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 14
  • Khách viếng thăm: 11
  • Máy chủ tìm kiếm: 3
  • Hôm nay: 4115
  • Tháng hiện tại: 66757
  • Tổng lượt truy cập: 4763404

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo