Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Tháo dỡ nhà ở xây dựng trên đất trồng lúa theo quy định mới nhất

Câu hỏi:
Gia đình ông A có thửa đất diện tích 720 m2, đã được UBND huyện X cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, mục đích sử dụng là đất trồng lúa. Năm 2019, con trai ông A là anh K lấy vợ. Ông A sử dụng 360 m2 trong thửa đất nêu trên để xây nhà cho con trai. Hỏi hành vi của ông A có vi phạm pháp luật đất đai không? Nếu có vi phạm thì bị xử phạt thế nào?
Trả lời:
     Khoản 1 Điều 170 Luật đất đai 2013 quy định về nghĩa vụ chung của người sử dụng đất như sau:
     “Điều 170. Nghĩa vụ chung của người sử dụng đất
                   1. Sử dụng đất đúng mục đích,.[…]”
     Như vậy, ông A đã có hành vi vi phạm pháp luật đất đai, cụ thể là đã sử dụng đất không đúng mục đích: chuyển mục đích 360 m2 diện tích đất trồng lúa đã được cấp GCNQSDĐ thành đất ở mà không xin phép. Căn cứ quy định tại Điều 206 Luật đất đai 2013 thì người có hành vi vi phạm pháp luật về đất đai thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.
Khoản 3, khoản 4 Điều 9 Nghị định 91/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai quy định như sau:
     “ Điều 9. Sử dụng đất trồng lúa vào mục đích khác không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định tại các điểm a và d khoản 1 Điều 57 của Luật đất đai:
       […] 3. Chuyển đất trồng lúa sang đất phi nông nghiệp tại khu vực nông thôn thì hình thức và mức xử phạt như sau:
  1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,01 héc ta;[…]
     […] 4. Chuyển đất trồng lúa sang đất phi nông nghiệp tại khu vực đô thị thì hình thức và mức xử phạt bằng hai (02) lần mức phạt quy định tại khoản 3 Điều này.”
     Trong trường hợp này, ông A đã có hành vi chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất ở là đất phi nông nghiệp, với diện tích 360 m2 (nhỏ hơn 0,1 héc ta). Do đó, ông A có thể bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu thuở đất của ông A ở khu vực nông thôn và bị phạt từ 6.000.000 đến 10.000.000 nếu thuở đất ở khu vực đô thị. Ngoài ra, theo quy định tại khoản 4 Điều 9 Nghị định 91/2019/NĐ-CP thì ông A còn buộc phải khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm (tháo dỡ nhà đã xây dựng trái phép) và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm (nếu có) do hành vi vi phạm nêu trên.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ qua số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 89
  • Khách viếng thăm: 30
  • Máy chủ tìm kiếm: 59
  • Hôm nay: 209
  • Tháng hiện tại: 206920
  • Tổng lượt truy cập: 11693017

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
A-10-11 Centana Thủ Thiêm, số 36 Mai Chí Thọ, Phường An Phú, Q.2, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 
 0967388898
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo


Dịch vụ