Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Dùng sản phẩm rượu để thực hiện khuyến mại có vi phạm pháp luật hiện hành không?

Câu hỏi:
Để tăng doanh số bán rượu cuối năm, Công ty S khuyến mại mua hai chai rượu nho 1 lít được tặng một chai rượu 500ml có độ cồn 12,5 độ. Hành vi của công ty S có vi phạm quy định về khuyến mại rượu, bia không?
Trả lời:
     Theo quy định tại Khoản 3 Điều 32 Nghị định 117/2020/NĐ-CP  thì hành vi sử dụng rượu, bia có độ cồn từ 15 độ trở lên để khuyến mại dưới mọi hình thức hoặc khuyến mại rượu, bia có độ cồn dưới 15 độ không tuân thủ các quy định của pháp luật về khuyến mại sẽ bị xử lý vi phạm hành chính và phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000.
     Xét trường hợp của Công ty S có hành vi khuyến mại chai rượu có độ cồn dưới 15 độ. Để biết Công ty S có vi phạm quy định về khuyến mại rượu, bia không cần xem xét các quy định của pháp luật về khuyến mại. Theo đó, tại khoản 1 và khoản 2 Điều 5 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày 22/5/2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại: “1. Hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không bao gồm rượu, xổ số, thuốc lá,…2. Hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại không bao gồm rượu, xổ số, thuốc lá,…”.
     Như vậy, theo quy định của pháp luật chuyên ngành về hoạt động khuyến mại: hàng hóa được khuyến mại không bao gồm rượu; và rượu không được dùng để khuyến mại.
     Do đó, Công ty S đã vi phạm quy định về khuyến mại rượu bia và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 10.000.000 đến 20.000.000 đồng.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ qua số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 21
  • Hôm nay: 748
  • Tháng hiện tại: 124209
  • Tổng lượt truy cập: 9017171

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
A-10-11 Centana Thủ Thiêm, số 36 Mai Chí Thọ, Phường An Phú, Q.2, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 
 0967388898
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo


Dịch vụ