Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Chuyển mục đích đất trồng lúa

1 Câu hỏi:
Vì được UBND huyện H cấp 1.000m2 đất trồng lúa sát với đất ở của mình và diện tích đất này rất hay bị khô hạn nên ông Trần Văn H đã tự ý chuyển đổi số diện tích đất trồng lúa trên sang trồng cây lâu năm. Hỏi: Hành vi tự ý chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm của ông H sẽ bị xử phạt như thế nào?
1 Trả lời:
Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 6 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP ngày 10 tháng 11 năm 2014 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai quy định xử phạt đối với hành vi chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép như sau: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000  đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0, 5 héc ta đối với hành vi chuyển mục đích sử dụng sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng.
Tại Khoản 4 điều này còn quy định biện pháp khắc phục hậu quả như sau:
“a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này;
b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi
phạm quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này”.
Như vậy, hành vi của ông H sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm, nộp lại số thu lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 14
  • Hôm nay: 1548
  • Tháng hiện tại: 68946
  • Tổng lượt truy cập: 5550751

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo