Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Chuyển đất rừng sản xuất thành trồng cây hàng năm

1 Câu hỏi:
Hộ ông Đinh N được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền giao 5 ha đất rừng sản xuất. Tháng 01/2015 hộ ông N đã tự ý chuyển mục đích đất rừng sản xuất không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép sang đất trồng cây hàng năm. Như vậy, việc làm của hộ ông N sẽ bị xử phạt như thế nào?
1 Trả lời:
Theo Khoản 1 Điều 7 Nghị định 102/2014/NĐ-CP ngày 10 /11/2014 của Chính phủ về xử phạt hành chính trong lĩnh vực đất đai thì hành vi tự ý chuyển mục đích đất rừng sản xuất không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép sang đất trồng cây hàng năm thì bị xử phạt như sau:
a)                Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện
tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 05 héc ta;
b)                Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 05 héc ta đến dưới 10 héc ta;
c)                 Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu
diện tích chuyển mục đích trái phép từ 10 héc ta trở lên.
Theo quy định nêu trên, hộ ông N đã vi phạm vào điểm b khoản 1 Điều 7 Nghị định 102/2014/NĐ-CP và phải chịu mức xử phạt từ 10.000.000đ - 20.000.000 đ. Ngoài ra, áp dụng khoản 3 Điều 7 Nghị định này thì hộ ông N còn phải có trách nhiệm khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm và nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 15
  • Khách viếng thăm: 14
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 3409
  • Tháng hiện tại: 52898
  • Tổng lượt truy cập: 4927613

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo