Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Hồ sơ cấp sổ hồng?

1 Câu hỏi:
Vợ ông N mất sớm, ông N sống với người con trai ( sinh năm 1986) duy nhất. Do thửa đất của ông chưa được Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng nhà ở và đất ở. Ông N đã đến cơ quan có thẩm quyền để làm thủ tục theo quy định. Sau khi xem xét các giấy tờ, cơ quan có thẩm quyền đã tiếp nhận hồ sơ và hẹn đến ngày 10/3/2015 nhận kết quả, nhưng ngày 05 /3/2015 ông N đột ngột qua đời. Vậy con ông N phải bổ sung giấy tờ gì để được nhận Giấy chứng nhận?
1 Trả lời:
Theo Khoản 4, Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định: “Trường hợp người đề nghị cấp Giấy chứng nhận đã chết trước khi được trao Giấy chứng nhận thì người được thừa kế quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật thừa kế nộp bổ sung giấy tờ về thừa kế theo quy định. Người được thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài chính về quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật”.
Đối chiếu với quy định nêu trên, theo quy định tại Điểm a Khoản 1  Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 (người thừa kế theo pháp luật ) thì trong trường hợp này ông N chỉ còn người con trai duy nhất ( hàng thừa kế thứ nhất) hưởng thừa kế theo pháp luật, nên con trai ông N phải nộp các giấy tờ có liên quan về thừa kế ( giấy chứng tử của ông N, giấy khai sinh của con ông N, sổ hộ khẩu...) theo quy định và thực hiện các nghĩa vụ tài chính để được nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng nhà ở và đất ở.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 23
  • Khách viếng thăm: 12
  • Máy chủ tìm kiếm: 11
  • Hôm nay: 3031
  • Tháng hiện tại: 50534
  • Tổng lượt truy cập: 5017842

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo