Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Xây dựng lấn phần lộ giới bị xử lý như thế nào

1 Câu hỏi:
Tôi xây nhà có giấy phép xây dựng. Nhưng tôi đã xây lấn ra ngoài phần lộ giới như vậy tôi sẽ bị xử lý như thế nào?
1 Trả lời:
​Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Đối với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
Do bạn chưa cung cấp thông tin cụ thể là giấy phép ​xây ​dựng của bạn trong trường hợp này là giấy phép xây dựng mới hay là giấy phép xây dựng được cấp để sửa chửa cải tạo lại nhà ở. Ngoài ra bạn cũng chưa cung cấp nhà bạn xây dựng ở khu vực nào, và được xây dựng vào thời gian nào nên chúng tôi tạm thời đưa ra một số trường hợp để bạn tham khảo:
Đối với trường hợp được cấp phép xây dựng để sửa chữa cải tạo nhà ở mà bạn xây dựng lấn sang lộ giới, dẫn đến vi phạm nội dung trong giấy phép xây dựng thì bị xử lý như sau:
Căn cứ theo khoản 3 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP thì:
3. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo như sau:
a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản này;
b) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;
c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình.
Còn nếu trường hợp đây là giấy phép xây dựng được cấp trong trường hợp xây mới thì bị xử lý như sau:
Căn cứ theo khoản 5 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP:
5. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới như sau:
a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;
b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;
c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình.
Ngoài ra, các phần xây dựng ra ngoài lộ giới, sai với thiết kế được phê duyệt trong giấy phép xây dựng thì buộc phải bị tháo dỡ theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 118 Luật xây dựng 2014.
Trên đây là nội dung tư vấn của Văn phòng luật sư Tô Đình Huy. Nếu bạn muốn biết thêm thông tin, hoặc tìm hiểu thêm về các vấn đề liên quan bạn có thể tham khảo các bài viết khác trên webside của chúng tôi, hoặc gọi tổng đài 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.​

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 12
  • Hôm nay: 3025
  • Tháng hiện tại: 51516
  • Tổng lượt truy cập: 4926231

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo