Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

thời gian khiếu nại được quy định như thế nào?

1 Câu hỏi:
Do hoàn cảnh gia đình khó khăn, mẹ tôi phải gửi nhà cửa, vườn tược ở quê cho chú tôi để về thành phố làm thuê nuôi tôi ăn học. Trong thời gian này, chú tôi đã làm sổ đỏ đứng tên cả vườn đất của mẹ con tôi. Mẹ tôi đã khiếu nại lên Ủy ban nhân dân nhưng bị từ chối với lý do hết thời gian khiếu nại, sổ đỏ đã cấp cho chú tôi 04 tháng nay rồi. Xin hỏi theo quy định của pháp luật thì thời gian khiếu nại được quy định như thế nào? Để bảo vệ quyền lợi của mình mẹ tôi phải làm gì?
1 Trả lời:
Theo quy định tại Điều 31 Luật Khiếu nại, tố cáo thì thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được có hành vi hành chính. Trong trường hợp vì ốm đau, thiên tai, địch hoạ, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác mà người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu, thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.
Như vậy, trường hợp của mẹ bạn đã hết thời gian khiếu nại. Để bảo vệ quyền lợi của mình, mẹ bạn phải chứng minh do làm ăn ở xa nên mẹ bạn không biết đến việc đó, thời gian mẹ bạn làm ở thành phố không được tính vào thời hiệu khiếu nại 90 ngày. Do đó, khi gửi đơn khiếu nại đến Ủy ban nhân dân đã ra quyết định cấp sổ đỏ sai quy định, mẹ bạn cũng phải chứng minh được mảnh đất đó thuộc quyền sở hữu của mẹ bạn như xây dựng nhà ở ổn định, lâu dài, nộp thuế đất hàng năm (hóa đơn mẹ bạn nộp thuế)…

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 37
  • Hôm nay: 3215
  • Tháng hiện tại: 62032
  • Tổng lượt truy cập: 4936747

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo