Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Công nhân có được hưởng phụ cấp theo Nghị định số 47/2017/NĐ-CP không?

1 Câu hỏi:
Hỏi: Hiện nay, anh K đang là công nhân hợp đồng lao động không xác định thời hạn tại Doanh nghiệp X hoạt động trong khu công nghiệp Y. anh K được biết Chính phủ đã ban hành Nghị định số 47/2017/NĐ-CP ngày 24/4/2017 quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang (sau đây viết tắt là Nghị định số 47/2017/NĐ-CP), vậy anh K có được hưởng lương, phụ cấp theo Nghị định số 47/2017/NĐ-CP hay không? Nếu không, anh K được hưởng lương theo quy định tại văn bản pháp luật nào?
1 Trả lời:

Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy xin trả lời: 

Điều 1 Nghị định số 47/2017/NĐ-CP quy định: Nghị định này quy định mức lương cơ sở áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức, người hưởng lương, phụ cấp và người lao động (sau đây gọi chung là người hưởng lương, phụ cấp) làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội và hội được ngân sách nhà nước hỗ trợ kinh phí hoạt động ở trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố thuộc thành phố trực thuộc trung ương (cấp huyện), ở xã, phường, thị trấn (cấp xã), ở đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt và lực lượng vũ trang.
Đối chiếu với quy định nêu trên, hiện nay, anh K đang là công nhân hợp đồng lao động không xác định thời hạn tại Doanh nghiệp X hoạt động trong khu công nghiệp Y không thuộc phạm vi điều chỉnh của Nghị định số 47/2017/NĐ-CP.
Theo quy định tại Điều 1 Nghị định số 153/2016/NĐ-CP ngày 14/11/2016 của Chính phủ quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động (sau đây viết tắt là Nghị định số 153/2016/NĐ-CP), thì anh K được hưởng lương tính theo mức lương tối thiểu vùng được quy định tại Nghị định này, vì anh K là người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo quy định của Bộ luật lao động. Để biết mình được hưởng lương theo mức lương tối thiểu vùng được áp dụng từ ngày 01/01/2017, anh K có thể xem chi tiết mức lương tối thiểu vùng được quy định tại Điều 3 và Phụ lục Danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng của Nghị định số 153/2016/NĐ-CP.


Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 11
  • Khách viếng thăm: 10
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 3935
  • Tháng hiện tại: 40500
  • Tổng lượt truy cập: 5007808

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo