Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Xử lý khi đã áp dụng biện pháp giáo dụng tại xã phường mà tái phạm

1 Câu hỏi:
Em Nguyễn Thị T (16 tuổi) là học sinh trường trung học phổ thông B. Do gia đình bố mẹ đi làm ăn xa không có điều kiện quan tâm chăm sóc nên T thường hay theo nhóm bạn xấu đi trộm cắp để lấy tiền tiêu xài. T đã nhiều lần bị bắt do trộm cắp và đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn nhưng vẫn tiếp tục thực hiện hành vi trộm cắp. Vậy, trong trường hợp của T nếu tiếp tục bị bắt vì hành vi trộm cắp nếu chưa đến mức độ truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ áp dụng biện pháp xử lý hành chính nào?
1 Trả lời:
Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Theo khoản 4 Điều 92 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 thì: “Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 18 tuổi 02 lần trở lên trong 06 tháng thực hiện hành vi trộm cắp, lừa đảo, đánh bạc, gây rối trật tự công cộng mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự và trước đó đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn.”. Như vậy, nếu T tiếp tục bị bắt khi thực hiện hành vi trộm cắp từ 02 lần trở lên trong thời gian 06 tháng thì T sẽ bị áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng.
Ngoài ra, khi bị bắt nếu T thuộc một trong các trường hợp sau đây thì cơ quan có thẩm quyền không được phép áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng:
- Người không có năng lực trách nhiệm hành chính.Người không có năng lực trách nhiệm hành chính là người thực hiện hành vi vi phạm hành chính trong khi đang mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;
- Người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện;
- Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.


Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 10
  • Hôm nay: 1697
  • Tháng hiện tại: 53901
  • Tổng lượt truy cập: 4584753

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo