Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

1 Câu hỏi:
Em Nguyễn Văn X là sinh viên năm nhất của trường Đại học Y. Để phục vụ việc học, em X được gia đình thuê một phòng trọ gần trường để tiện việc sinh hoạt. Do bản tính ham vui lại sống xa gia đình nên trong một lần đi ăn sinh nhật cùng các bạn, X đã bị bạn bè rủ rê sử dụng thử ma túy. Kể từ đó, X trở thành một con nghiện nặng, thường xuyên sử dụng tiền gia đình gửi lên để thỏa mãn cơn nghiện của mình. Trong một lần truy quét các ổ nhóm buốn bán ma túy, X bị công an bắt khi đang sử dụng trái phép chất ma túy. Như vậy, trường hợp của X có thuộc trường hợp áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc hay không? Được biết X đã đủ 18 tuổi và được xác định là người nghiện nặng.
1 Trả lời:
Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Căn cứ theo khoản 1 Điều 96 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 và Điều 3 Nghị định số 221/2013/NĐ-CP thì đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bao gồm:
- Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên có nơi cư trú ổn định, đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.
- Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên chưa bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy nhưng không có nơi cư trú ổn định.
Như vậy, trong trường hợp của X, tuy X là người nghiện ma túy từ 18 tuổi trở lên nhưng do X có nơi cư trú ổn định (được gia đình thuê phòng trọ để sinh hoạt) nên để áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với X thì X phải là đối tượng đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện. Trường hợp này, do X mới bị phát hiện lần đầu nên chưa thể áp dụng biện pháp đưa vào trường cai nghiện bắt buộc đối với X.


Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 25
  • Khách viếng thăm: 24
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 2215
  • Tháng hiện tại: 63265
  • Tổng lượt truy cập: 4759912

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo