Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Thủ tục tặng cho nhà ở

1 Câu hỏi:
Chào luật sư tôi cần tư vấn vấn đề như sau: Bạn trai tôi có mua 1 miếng đất 60m2 để xây nhà ở cho tôi và mẹ tôi, giấy mua bán đất có xác nhận của UB xã và giấp phạt xây nhà ở đều đứng tên bạn trai tôi. nhưng sau khi làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất , bạn trai tôi chuyển sang tên tôi thì không biết thủ tục như thế nào, tôi cần phải đóng những lệ phí nào và bao nhiêu? Xin luật sư tư vấn giúp. Xin cám ơn.
1 Trả lời:
Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Bạn trai bạn muốn chuyển quyền sử dụng đất cho bạn có thể làm hợp đồng tặng cho tài sản. Theo quy định của pháp luật hiện hành, hợp đồng tặng cho tài sản là bất động sản phải  được lập thành văn bản và được công chứng hoặc chứng thực.
Sau khi làm xong hợp đồng tặng cho, bạn nộp hồ sơ lên Phòng tài nguyên và môi trường để được tiến hành thủ tục chuyển quyền sở hữu:
Hồ sơ quy định cụ thể tại Điều 152 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP gồm:
Điều 152. Trình tự, thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

1. Bên được tặng cho quyền sử dụng đất nộp một (01) bộ hồ sơ gồm có

a) Văn bản cam kết tặng cho hoặc hợp đồng tặng cho hoặc quyết định tặng cho quyền sử dụng đất của tổ chức;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có).

2. Việc tặng cho quyền sử dụng đất được thực hiện như sau

a) Trong thời hạn không quá bốn (04) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, làm trích sao hồ sơ địa chính; gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính (nếu có); chỉnh lý giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp hoặc thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp phải cấp mới giấy chứng nhận;

b) Trong thời hạn không quá ba (03) ngày làm việc kể từ ngày nhận được thông báo nghĩa vụ tài chính, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc ủy ban nhân dân xã, thị trấn nơi có đất có trách nhiệm thông báo cho bên được tặng cho quyền sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính;

c) Trong thời hạn không quá ba (03) ngày làm việc kể từ ngày bên được tặng cho thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc ủy ban nhân dân xã, thị trấn có trách nhiệm trao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Đối với vấn đề về thuế, trường hợp của bạn không được miễn thuế thu nhập cá nhân, mức thuế bạn phải đóng là 10% trên thu nhập tính thuế (thu nhập tính thuế trong trường hợp này là giá trị của thửa đất bạn nhận được vượt quá 10 triệu đồng)

Khi làm văn bản tặng cho hoặc hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất thì phải đóng lệ phí công chứng việc tặng cho quyền sử dụng đất là trường hợp phải đóng lệ phí công chứng có giá ngạch (tùy theo giá trị quyền sử dụng đất)

Lệ phí Công chứng theo quy định tại Thông tư liên tịch số 91/2008/TTLT-BTC-BTP.

+ Mức phí là 100.000 đ nếu giá trị tài sản dưới 100 triệu đồng.

+ Mức phí là 0,1% giá trị tài sản nếu giá trị tài sản từ trên 100 triệu đến 1 tỷ đồng.

+ Mức phí là 1 triệu đồng + 0,07% của phần giá trị tài sản vượt quá 1 tỷ đồng nếu giá trị tài sản trên 1 tỷ đồng đến 5 tỷ đồng.

+ Mức phí là 3.800.000 đồng + 0,05% của phần giá trị tài sản vượt quá 5 tỷ đồng nếu giá trị tài sản từ trên 5 tỷ đồng. Tuy nhiên, mức thu phí tối đa của mỗi trường hợp không quá 10 triệu đồng/1trường hợp.

- Về Lệ phí trước bạ: mức đóng lệ phí trước bạ là 0,5% giá trị quyền sử dụng đất.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 23
  • Khách viếng thăm: 17
  • Máy chủ tìm kiếm: 6
  • Hôm nay: 4710
  • Tháng hiện tại: 47494
  • Tổng lượt truy cập: 5014802

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo