Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Xây nhà trên đất thuộc dự án nhà ở có phải xin phép xây dựng?

1 Câu hỏi:
Tôi có mua một nền đất dự án tại tỉnh Long An, hiện chưa có sổ hồng nhưng tôi có nhu cầu xây dựng. Lúc mua đất, nhân viên có tư vấn khi xây dựng nhà trong dự án nếu có giấy chứng nhận đầu tư và quy hoạch 1/500 thì không phải xin giấy phép xây dựng. Không biết như vậy có đúng không?Đến thời điểm này, gia đình tôi có nhu cầu xây dựng nhà thì được chủ đầu tư yêu cầu phải đi xin giấy phép xây dựng vì theo Nghị định 64/2012/NĐ-CP về cấp giấy phép xây dựng của Nhà nước ban hành đã có hiệu lực.Xin cho tôi hỏi vậy là đúng hay sai? Nếu đúng tôi phải xin ở đâu? Cần giấy tờ gì (hiện tôi chỉ có hợp đồng góp vốn đầu tư)? Chi phí bao nhiêu?
1 Trả lời:

Xây nhà trên đất thuộc dự án nhà ở có phải xin phép xây dựng?

Tôi có mua một nền đất dự án tại tỉnh Long An, hiện chưa có sổ hồng nhưng tôi có nhu cầu xây dựng. Lúc mua đất, nhân viên có tư vấn khi xây dựng nhà trong dự án nếu có giấy chứng nhận đầu tư và quy hoạch 1/500 thì không phải xin giấy phép xây dựng. Không biết như vậy có đúng không?Đến thời điểm này, gia đình tôi có nhu cầu xây dựng nhà thì được chủ đầu tư yêu cầu phải đi xin giấy phép xây dựng vì theo Nghị định 64/2012/NĐ-CP về cấp giấy phép xây dựng của Nhà nước ban hành đã có hiệu lực.Xin cho tôi hỏi vậy là đúng hay sai? Nếu đúng tôi phải xin ở đâu? Cần giấy tờ gì (hiện tôi chỉ có hợp đồng góp vốn đầu tư)? Chi phí bao nhiêu?

Trả lời

Đúng như bạn trình bày, trước đây, theo quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 19 Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12-2-2009 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình, các công trình xây dựng thuộc dự án khu đô thị, khu nhà ở có quy hoạch chi tiết xây dựng tỉ lệ 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thuộc diện được miễn giấy phép xây dựng.

Tuy nhiên, theo quy định hiện hành tại Nghị định số 64/2012/NĐ-CP ngày 4-9-2012 của Chính phủ về cấp giấy phép xây dựng có hiệu lực thi hành kể từ ngày 20-10-2012, các công trình xây dựng thuộc dự án khu đô thị, khu nhà ở có quy hoạch chi tiết xây dựng tỉ lệ 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt không thuộc diện được miễn giấy phép xây dựng và bắt buộc phải có giấy phép xây dựng trước khi khởi công xây dựng công trình.

Cũng theo văn bản này, những công trình, theo quy định trước khi Nghị định số 64/2012/NĐ-CP có hiệu lực thuộc đối tượng không phải có giấy phép xây dựng, nhưng theo quy định của Nghị định này thuộc đối tượng phải có giấy phép xây dựng, nếu đã khởi công xây dựng thì không phải đề nghị cấp giấy phép, nhưng nếu chưa khởi công xây dựng thì phải nộp hồ sơ đề nghị để được xem xét cấp phép xây dựng trước khi khởi công xây dựng.

Về hồ sơ xin cấp phép xây dựng đối với trường hợp này, bạn nên liên hệ trực tiếp với Sở Xây dựng tỉnh Long An hoặc UBND cấp huyện nơi có đất để được hướng dẫn cụ thể.

 

Theo TTO

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 9
  • Hôm nay: 220
  • Tháng hiện tại: 50932
  • Tổng lượt truy cập: 5532737

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo