Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Có được hỗ trợ khi di dời mồ mả

1 Câu hỏi:
Chị Trương Thị M và anh Trương Văn C là hai chị em ruột có gia đình cùng sinh sống nhiều thế hệ tại Xã Minh Văn, Huyện Thường Tín, Hà Nội. Bố và mẹ của chị M và anh C đã qua đời và đều được chôn tại nghĩa trang xã. Tháng 3 năm 2015, cơ quan có thẩm quyền ra quyết định đưa một phần nghĩa trang xã Minh Văn vào dự án đường quốc lộ 1A và do đó phần mộ của bố, mẹ chị M và anh C thuộc diện phải di dời. Chị M và anh C băn khoăn không biết mình có được hỗ trợ gì trong việc di dời mồ mả này không?
1 Trả lời:
          Điều 18, Nghị định 47/2014 quy định về việc bồi thường do di chuyển mồ mả như sau:
Đối với việc di chuyển mồ mả không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 8 của Nghị định này thì người có mồ mả phải di chuyển được bố trí đất và được bồi thường chi phí đào, bốc, di chuyển, xây dựng mới và các chi phí hợp lý khác có liên quan trực tiếp. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định mức bồi thường cụ thể cho phù hợp với tập quán và thực tế tại địa phương.”
          Điều 8, Nghị định 47/2014 quy định về việc bồi thường di chuyển mồ mả trong nghĩa trang thuộc các dự án kinh tế của các doanh nghiệp.
          Như vậy, việc di dời mồ mả của bố, mẹ chị M và anh C thuộc diện được bồi thường chi phí đào, bốc, di chuyển, xây dựng mới và các chi phí hợp lý khác có liên quan trực tiếp tới việc di dời mồ mả. 

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
     TƯ VẤN VÀ NHẬN HỒ SƠ TẠI NHÀ

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 35
  • Khách viếng thăm: 19
  • Máy chủ tìm kiếm: 16
  • Hôm nay: 3299
  • Tháng hiện tại: 63472
  • Tổng lượt truy cập: 4411075

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 35 126566 - 38 991104 
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo