Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Đất không có sổ có được bồi thường khi bị thu hồi?

1 Câu hỏi:
Hộ gia đình anh Phạm Văn C sinh sống ở Xã Phù Yên, Huyện Ba Vì, Hà Nội từ năm 2000 song không có bất kỳ giấy tờ nào chứng tỏ anh có quyền sử dụng đối với mảnh đất mà gia đình đang sinh sống. Trong khi đó các hộ dân xung quan đều đã được cấp sổ đỏ. Quá trình sinh sống từ đó đến nay luôn hòa thuận với hàng xóm và không có tranh chấp gì liên quan tới mảnh đất mà gia đình đang sinh sống. Tháng 1/2015 cơ quan có thẩm quyền ra quyết định thu hồi mảnh đất của gia đình anh C cùng một số hộ dân xung quanh để làm dự án mở đường liên tỉnh. Cho đến thời điểm đó, toàn bộ xã Phù Yên là khu vực đã được quy hoạch ổn định và đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Khi bị thu hồi đất, hàng xóm của anh C có sổ đỏ và đều đã được nhận bồi thường về đất. Anh C băn khoăn rằng do mảnh đất gia đình anh đang sinh sống không có sổ đỏ, liệu anh có được bồi thường khi đất bị thu hồi hay không?
1 Trả lời:
          Điều 13, Nghị định 47/2014 quy định một số trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất song vẫn được bồi thường khi đất bị thu hồi như sau:
“1. Khi Nhà nước thu hồi đất mà người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP mà đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 101 và Điều 102 của Luật Đất đai, các Điều 20, 22, 23, 25, 27 và 28 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì được bồi thường về đất.”
Khoản 2, Điều 101, Luật Đất đai năm 2013 quy định:
“2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”
Như vậy hộ nhà anh Phạm Văn C vẫn có thể được nhận bồi thường khi bị thu hồi đất nếu có xác nhận của UBND xã Phù Yên rằng gia đình anh C đã sinh sống ổn định trên mảnh đất từ năm 2000, đất mà gia đình anh đang sinh sống không có tranh chấp và phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được phê duyệt của xã Phù Yên.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 15
  • Khách viếng thăm: 14
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 2215
  • Tháng hiện tại: 63393
  • Tổng lượt truy cập: 4760040

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo