Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Điều kiện kết hôn?

1 Câu hỏi:
1Biết con trai đã có bạn gái, công ăn việc làm đã ổn định, tuổi cũng bước sang đôi mươi, bà Hưng cứ giục giã cậu Nam cưới vợ. Lúc đầu Nam cứ cười trừ, vì cậu muốn dành thời gian học tập nâng cao trình độ, đợi vài năm nữa mới tính chuyện. Nhưng thấy mẹ tuổi già sức yếu, Nam cũng xuôi theo. Khi đem chuyện cưới vợ kể cho cậu bạn thân nghe, Nam được khuyên nên đợi sang năm cho đủ tuổi, nếu cưới năm nay thì không được đăng ký kết hôn. Lý do là chưa đủ tuổi để thực hiện đăng ký kết hôn theo quy định pháp luật. Xin hỏi pháp luật quy định nam, nữ muốn kết hôn thì phải đáp ứng những điều kiện gì?
1 Trả lời:
Trả lời:  
Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định pháp luật. Việc kết hôn làm phát sinh quyền, nghĩa vụ của hai bên nam, nữ trong quan hệ vợ chồng và quan hệ hôn nhân – gia đình. Vì vậy, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định cụ thể các điều kiện kết hôn và thủ tục thực hiện đăng ký kết hôn.
Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, nam, nữ muốn kết hôn với nhau phải đáp ứng các điều kiện sau đây:
- Điều kiện về độ tuổi: Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.
- Điều kiện về thể hiện ý chí, nguyện vọng trong xác lập quan hệ hôn nhân:  Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
- Điều kiện về năng lực chủ thể: Nam, nữ không bị mất năng lực hành vi dân sự;
- Điều kiện không vi phạm các trường hợp cấm kết hôn: Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định pháp luật.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 15
  • Khách viếng thăm: 14
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 3409
  • Tháng hiện tại: 52960
  • Tổng lượt truy cập: 4927675

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo