Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Hành vi bạo lực gia đình và hướng xử lý

1 Câu hỏi:
Hỏi: Thấy vợ chồng cậu con út xảy ra xô xát, ông Bình đã vào can ngăn, trong lúc can ngăn, ông Bình đã vô tình gạt tay làm cô con dâu ngã gãy chân. Hành vi của ông Bình có phải là bạo lực gia đình không và bị xử lý như thế nào?
1 Trả lời:
Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy xin trả lời: 

Theo khoản 2 Điều 1 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007, bạo lực gia đình là hành vi cố ý của thành viên gia đình gây tổn hại hoặc có khả năng gây tổn hại về thể chất, tinh thần, kinh tế đối với thành viên khác trong gia đình.
Do vậy, hành vi của ông Bình là vô ý gây thương tích cho con dâu, không phải là bạo lực gia đình và sẽ không được điều chỉnh bởi Luật Phòng, chống bạo lực gia đình.
Căn cứ vào tính chất, mức độ, hậu quả của hành vi mà ông Bình có thể bị xử lý hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo tội danh như: tội vô ý làm chết người; tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác... 

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 68
  • Khách viếng thăm: 16
  • Máy chủ tìm kiếm: 52
  • Hôm nay: 3409
  • Tháng hiện tại: 53746
  • Tổng lượt truy cập: 4928461

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo