Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Người thừa kế chưa đủ tuổi thành niên ?

1 Câu hỏi:
Chú tôi là một trong những công ty cổ phần, tháng 7 vừa qua chú tôi mất và để lại 1 số tiền tại công ty chứng khoán và số tiền đó đã được phân chia tại văn bản phân chia di sản thừa kế do văn phòng công chứng luật thực hiện. Con chú tôi sinh tháng 5 năm 2003 được hưởng 1 phần từ di sản thừa kế trên. Vậy cho tôi hỏi, cháu tôi muốn rút số tiền đó thì phải làm thủ tục gì và ai có quyền rút? Mong chuyên mục tư vấn giúp ạ.
1 Trả lời:

Theo quy định tại Điều 20 Bộ luật dân sự 2005 về năng lực hành vi của người chưa thành niên từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ 18 tuổi:

“1. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi hoặc pháp luật có quy định khác.

2. Trong trường hợp người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có tài sản riêng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.”

Có thể thấy con chú bạn sinh năm 2003 và hiện nay đã 17 tuổi có tài sản do người bố để lại nên có thể tự mình xác lập và thực hiện các giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật là vợ chú bạn quy định tại Điều 141 Bộ luật dân sự  2005. Theo đó con chú bạn phải tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại văn phòng công chứng, muốn làm thủ tục này phải chuẩn bị một bộ hồ sơ gồm:

– Phiếu yêu cầu công chứng theo mẫu– Giấy chứng tử của người để lại di sản

– Các giấy tờ chứng minh tài sản của người để lại di sản

– Giấy tờ về nhân thân của người thừa kế

– Di chúc

Sau khi nhận được hồ sơ hợp lệ thì văn phòng công chứng sẽ tiến hành thụ lý bằng việc niêm yết công khai thông tin trong thời hạn 15 ngày tại trụ sở UBND cấp xã nơi thường trú cuối cùng của người để lại di sản, nếu qua 15 ngày niêm yết mà không có khiếu nại tố cáo gì thì văn phòng công chứng tiến hành chứng nhận văn bản thừa kế. Các đồng thừa kế trong trường hợp này có thể lập văn bản khai nhận di sản thừa kế. Sau khi văn bản này được công chứng thì người hưởng di sản theo di chúc của người bố là con chú bạn có quyền tút số tiền tại công ty chứng khoán nơi có số tiền mà bố cháu để lại.

 

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 16
  • Khách viếng thăm: 12
  • Máy chủ tìm kiếm: 4
  • Hôm nay: 3409
  • Tháng hiện tại: 52949
  • Tổng lượt truy cập: 4927664

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo