Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Bị mất chủ quyền nhà đất

1 Câu hỏi:
Toi ten la Tri, hien tai Ba toi moi mat duoc 1 thang nay, Ba toi co de lai di chuc cho chi 1 minh toi thoi, va toi muon lam gia to thua huong tai san trong di chua. Nhung toi khong kiem ra duoc cuon So Hong Nha cua Ba toi, vay toi phai lam sao? Xin quy Luat Su tu van dum toi, co quan nao co the cap lai cuon So Hong nha cho Ba toi khong? Toi da kiem nhieu lan trong nha nhung khong ra duoc. Xin chan thanh cam on quy luat su da gianh thoi gian huong dan cho toi. Tri
1 Trả lời:
Chào anh Trí,
Đối với trường hợp của anh, anh cần làm thủ tục xin cấp lại Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà cho ba anh (trường hợp sổ hồng bị mất). 
hồ sơ gồm: 
- Đơn đề nghị cấp lại sổ hồng (theo mẫu quy định); 
- Giấy tờ xác nhận về việc mất sổ hồng của cơ quan Công an phường, xã nơi mất sổ hồng. 
Hồ sơ nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp quận/huyện. 
Sau khi được cấp lại sổ hồng, anh làm thủ tục khai di sản thừa kế theo di chúc.
Thủ tục như sau:
​​
Căn cứ vào Chương XXII, Phần thứ 4 Bộ luật Dân sự 2005 về Thừa kế và pháp luật về Công chứng.
Giả định di chúc do ba của anh lập có hiệu lực theo quy định của pháp luật, thì thủ tục cần làm để sang tên được cho ông qua những trình tự như sau:
Thứ nhất, anh cần liên hệ với Phòng công chứng hoặc Văn phòng công chứng để tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế;
Thứ hai, anh cần chuẩn bị các giấy tờ để lập hồ sơ khai nhận thừa kế, gồm có:
- Giấy chứng tử của người để lại di sản;
- Di chúc;
- Giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà đất;
- Chứng minh nhân dân, giấy khai sinh, hộ khẩu của người được hưởng di sản theo di chúc.
Thứ hai, Theo quy định tại Điều 669 Bộ luật Dân sự 2005  về người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc gồm có:
- Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
- Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.
Vậy trong những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ba của anh có ai rơi vào trường hợp đã được nêu tại Điều 669 nêu trên hay không? Nếu có người được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc thì cần phải có sự đồng ý của người đó mới làm thủ tục khai di sản thừa kế được.
Để được tư vấn chi tiết hơn hoặc được cung cấp dịch vụ pháp lý, anh vui lòng liên hệ tổng đài 19006279 hoặc gọi trực tiếp cho luật sư theo số điện thoại bên dưới.
Trân trọng,

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 20
  • Khách viếng thăm: 19
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 147
  • Tháng hiện tại: 67545
  • Tổng lượt truy cập: 5549350

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo