Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Mua đất bằng giấy tay tách thửa được không ?

1 Câu hỏi:
Hỏi: Tôi dự định mua miếng đất (7x9m) ở quận Bình Tân. Theo như chủ đất nói thửa đất này nằm trên miếng đất lớn đã được chuyển đồi lên đất thổ cư, được cấp phép xây dựng.Khi tôi mua sẽ được làm giấy tay và phải xây dựng liền chung với những nhà khác nằm trên miếng đất này. Xây xong họ sẽ làm thủ tục hoàn công, tách thửa và lúc đó cấp sổ đỏ cho từng hộ riêng. Ttôi thắc mắc như vậy có được không? Có đáng tin cậy không? Nếu tôi mua thì phải yêu cầu chủ đất cung cấp giấy tờ gì để mình xem. Nhờ luật ư giải đáp thắc mắc giúp tôi. Chân thành cám ơn!
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Theo quy định tại Điều 3 Quyết định số 19/2009/QĐ-UBND ngày 25/02/2009 của Uỷ ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh về diện tích đất tối thiếu sau khi tách thửa thì: Thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại, sau khi trừ lộ giới, diện tích tối thiểu sau khi tách thửa tại quận Bình Tân là: 80m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 5m đối với đất ở chưa có nhà; 50m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 4m đối với đất ở đã có nhà hiện hữu.
Trường hợp của bạn là 63 m2 đất chưa có nhà thì không đủ điều kiện để tách thửa liền mà chủ đất phải tiến hành xây dựng nhà và làm thủ tục hoàn công, sau đó tách thửa và chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà cho bạn. Tức là chủ đất đứng tên trên giấy phép xây dựng, xây nhà xong chủ đất tiếp tục hoàn công và tiến hành thủ tục tách thửa rồi sau đó mới ký hợp đồng mua bán nhà và chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho bạn tại phòng công chứng được. Đúng như lời chủ đất nói với bạn.
Tuy nhiên, để an toàn cho bạn, bạn nên ký kết một hợp đồng đặt cọc với chủ đất (vì theo quy định của pháp luật hợp đồng đặt cọc không cần phải công chứng vẫn có giá trị pháp luật). Trong hợp đồng đặt cọc bạn nên nêu rõ các thoả thuận như trên. Bạn nên yêu cầu chủ đất đưa cho bạn các giấy tờ sau đây (bản sao y):
1./ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
2./ Tờ khai lệ phí trước bạ
3./ Bản vẽ (nếu có) (bản photo)
4./ CMND, hộ khẩu của chủ đất
Bạn nên nhờ luật sư soạn thảo hợp đồng đặt cọc cho bạn để được an toàn hơn.
Để được tư vấn chi tiết hơn bạn vui lòng liên hệ văn phòng luật sư Tô Đình Huy hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.
Trân trọng,

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 188
  • Khách viếng thăm: 11
  • Máy chủ tìm kiếm: 177
  • Hôm nay: 4719
  • Tháng hiện tại: 48038
  • Tổng lượt truy cập: 5015346

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo