Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Không thực hiện quyết định xử phạt xử lý như thế nào

1 Câu hỏi:
Vừa qua, ông T do hành vi lấn, chiếm đất nông nghiệp đem đi chuyển nhượng nên đã bị Ủy ban nhân dân cấp huyện ra quyết định xử phạt 08 triệu đồng. Tuy nhiên, đã 15 ngày kể từ khi nhận được quyết định xử phạt nhưng ông T chưa thực hiện việc nộp phạt. Xin hỏi trong trường hợp này, việc thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính được pháp luật quy định như thế nào?
1 Trả lời:
Việc thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai được quy định tại Điều 30 Nghị định số 105/2009/NĐ-CP. Theo đó, người bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai phải chấp hành quyết định xử phạt trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt.
Quá thời hạn quy định ở trên mà người bị xử phạt vi phạm hành chính không tự nguyện chấp hành quyết định xử phạt thì bị cưỡng chế thi hành bằng các biện pháp sau đây:
- Khấu trừ một phần tiền lương hoặc một phần thu nhập hoặc khấu trừ tiền từ tài khoản tại ngân hàng;
- Kê biên tài sản có giá trị tương ứng với số tiền phạt để bán đấu giá;
- Các biện pháp cưỡng chế khác để thi hành quyết định xử phạt.
Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 65 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002, trong trường hợp cá nhân bị phạt tiền từ 500.000 đồng trở lên có thể được hoãn chấp hành quyết định xử phạt nếu đang gặp khó khăn đặc biệt về kinh tế và có đơn đề nghị được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư­ trú hoặc tổ chức nơi người đó làm việc xác nhận. Thời hạn hoãn chấp hành quyết định phạt tiền không quá ba tháng, kể từ khi có quyết định hoãn. Người đã ra quyết định phạt tiền có quyền quyết định hoãn chấp hành quyết định phạt tiền đó.
Như vậy, trường hợp của ông T ở trên do quá thời hạn thực hiện Quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nên ông sẽ bị cơ quan có thẩm quyền cưỡng chế thi hành theo một trong các biện pháp nêu trên. Bên cạnh đó, ông cũng có thể được hoãn việc chấp hành quyết định xử phạt nếu có đơn đề nghị và được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi ông cư trú hoặc cơ quan nơi ông làm việc xác nhận do khó khăn đặc biệt về kinh tế của bản thân mình.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 13
  • Khách viếng thăm: 12
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 1271
  • Tháng hiện tại: 71046
  • Tổng lượt truy cập: 5308661

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo