Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Đăng ký thay đổi nội dụng thế chấp nhà

1 Câu hỏi:
Tài sản đã đăng ký bảo đảm có thể được rút bớt không? Nếu được rút bớt thì có cần phải đăng ký mới không hay chỉ cần đăng ký thay đổi? Những trường hợp nào cần đăng ký thay đổi nội dung giao dịch bảo đảm đã đăng ký?
1 Trả lời:

Theo quy định tại Điều 12 Nghị định số 83/2010/NĐ-CP, tài sản đã đăng ký bảo đảm có thể được rút bớt không cần phải đăng ký mới mà chỉ cần đăng ký thay đổi nội dung giao dịch bảo đảm đã đăng ký. Khi có một trong các căn cứ sau đây, người yêu cầu đăng ký nộp hồ sơ đăng ký thay đổi nội dung giao dịch bảo đảm đã đăng ký:

- Rút bớt, bổ sung hoặc thay thế bên bảo đảm, bên nhận bảo đảm; thay đổi tên của bên bảo đảm, bên nhận bảo đảm;

- Rút bớt tài sản bảo đảm;

- Bổ sung tài sản bảo đảm mà không ký kết hợp đồng bảo đảm mới;

- Thay đổi thứ tự ưu tiên thanh toán theo thỏa thuận;

- Tài sản bảo đảm là tài sản hình thành trong tương lai đã hình thành, trừ trường hợp tài sản bảo đảm hình thành trong tương lai là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh hoặc tài sản bảo đảm hình thành trong tương lai là phương tiện giao thông cơ giới đã ghi số khung hoặc số máy khi đăng ký giao dịch bảo đảm;

- Yêu cầu sửa chữa sai sót nội dung đã kê khai trong đơn yêu cầu đăng ký;

- Thay đổi nội dung khác đã đăng ký.

Lưu ý: chỉ khi có một trong các căn cứ trên là đủ để người yêu cầu đăng ký nộp hồ sơ đăng ký thay đổi nội dung giao dịch bảo đảm đã đăng ký.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 17
  • Khách viếng thăm: 9
  • Máy chủ tìm kiếm: 8
  • Hôm nay: 4525
  • Tháng hiện tại: 47309
  • Tổng lượt truy cập: 5014617

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo