Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Khiếu nại cấp sổ hồng thiếu diện tích

1 Câu hỏi:
Kinh chào luật sư ! Năm 1998 tôi có mua 1 miếng đất mặt đường , sau khi bố tôi qua đời có để lại cho 3 anh em ! Theo chủ trương mới của nhà nước thì chúng tôi đi làm lại xổ đỏ mới để tách xổ đỏ , phía huyện đã cử người về đo lại đất theo phương pháp mới . Thì đất nhà tôi bị thụt chiều dài mặt đường đi 1.20m ( 34,80m so với 36m trong xổ đỏ cũ ) , trong khi đó mỗi chiều sâu , dài trong điều nhích thêm 20 30cm để bù vào diện tích mất , khiến đất nhà tôi đủ diện tích nhưng bề dài mặt đường có giá trị bị thụt đi quá nhiều . tôi đã khiếu nại lên cấp xã nhưng chỉ được giải thích là : diện tích đủ rồi miễn khiếu nại . Trong khi đó tôi biết diện tích đất nhà hàng xóm , tính cả phần nhà tôi bị thụt thì dư ra hơn 1m phía nhà tôi . Vậy về trường hợp này tôi có thể khiếu nại được ko ? tôi cần gặp cơ quan đơn vị nào để giải quyết ? Mong luật sư sớm phản hồi , tôi cám ơn !
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Theo quy định tại Khoản 1 điều 7 Luật Khiếu nại năm 2011 có quy định: “Khi có căn cứ cho
rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm
phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu
nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ
quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính
tại Tòa án theo quy định của Luật Tố tụng hành chính.
Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn làm hồ sơ khiếu nại nộp tại
UBND huyện để được giải quyết hoặc đến trực tiếp Phòng tài nguyên môi
trường khiếu nại. Nếu khiếu nại bằng văn bản thì hồ sơ bao gồm:
-       Đơn khiếu nại theo mẫu (bạn liên hệ với UBND huyện để xin/mua đơn này).
-       Giấy tờ nhân thân: Giấy CMND, sổ hộ khẩu (bản sao y).
-       Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cũ mang tên bố bạn và giấy chứng
nhận quyền sử dụng đất mới (bản sao y).
Tuy nhiên, bạn cần lưu ý đến thời hiệu khiếu nại:
Điểm b, Khoản 2, Điều 138, Luật Đất đai năm 2003 lại quy định thời
hiệu khiếu nại quyết định hành chính về quản lý đất đai là 30 ngày, kể
từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được có hành vi hành
chính đó.
Điều 9 Luật khiếu nại tố cáo năm 2011 quy định:
Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành
chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính.
Trường hợp người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo
đúng thời hiệu vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở
nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở
ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.
 Nếu hết thời hiệu mà không có lý do chính đáng thì bạn không còn quyền khởi kiện.
Để được tư vấn chi tiết hơn, bạn vui lòng liên hệ tổng đài 19006279 để
gặp luật sư tư vấn.
Trân trọng,

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 12
  • Hôm nay: 3409
  • Tháng hiện tại: 52194
  • Tổng lượt truy cập: 4926909

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo