Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Bán nhà có tờ kê khai năm 1999

1 Câu hỏi:
Hỏi: Tôi muốn mua nhà chỉ có tờ kê khai 99. Xin luật sư cho biết sẽ có những rủi ro gì cho tôi và tôi có làm sổ hồng được hay không? Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời: Theo quy định tại khoản 1 Điều 91 Luật Nhà ở 2005, một trong những điều kiện để thực hiện giao dịch về mua bán nhà ở là nhà ở phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp luật. Việc mua bán nhà ở phải được lập thành văn bản và hợp đồng mua bán nhà ở phải được công chứng, trừ khi bên bán là tổ chức kinh doanh bất động sản.
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Theo quy định tại khoản 1 Điều 91 Luật Nhà ở 2005, một trong những
điều kiện để thực hiện giao dịch về mua bán nhà ở là nhà ở phải có
giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp
luật. Việc mua bán nhà ở phải được lập thành văn bản và hợp đồng mua
bán nhà ở phải được công chứng, trừ khi bên bán là tổ chức kinh doanh
bất động sản.

Giấy tờ tay KK99 mà bạn đề cập chúng tôi hiểu đó là Tờ kê khai nhà đất
năm 1999. Tờ kê khai này được cơ quan nhà đất phát hành cho người dân
kê khai để thực hiện thống kê, phân loại nhà đất trong công tác quản
lý cho từng giai đoạn, không phải là giấy chứng nhận về quyền sở hữu
nhà ở. Vì vậy, nếu căn nhà mà bạn dự định mua không có giấy chứng nhận
quyền sở hữu đối với nhà ở thì không đủ điều kiện để mua bán. Hợp đồng
mua bán nhà ở sẽ không được công chứng. Nếu có tranh chấp xảy ra, Hợp
đồng mua bán nhà ở sẽ bị tuyên bố là giao dịch dân sự vô hiệu, khi đó
các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì
đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng
tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị
tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải
bồi thường (Điều 137 Bộ luật Dân sự năm 2005).

Tại thời điểm này thì cơ quan nhà nước sẽ không xem xét để cấp Giấy
chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn
liền với đất cho bạn khi mua căn nhà nêu trên.

Số nhà quận cấp là số thứ tự của căn nhà, căn hộ trong khu chung cư,
cư xá, khu nhà tập trung, để phân biệt căn nhà, căn hộ này với căn
nhà, căn hộ khác, hoàn toàn khác Tờ khai KK99.
Để được tư vấn chi tiết hơn bạn vui lòng liên hệ tổng đài 19006279
hoặc liên hệ trực tiếp tại Văn phòng chúng tôi.
Trân trọng,

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 29
  • Hôm nay: 1137
  • Tháng hiện tại: 79074
  • Tổng lượt truy cập: 5316689

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo