Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Cản trở không cho thi công nhà

1 Câu hỏi:
Một doanh nghiệp đã được nhà nước giao đất, trong quá trình xây dựng hàng rào của doanh nghiệp này, một số hộ dân sống gần hàng rào có hành vi ngăn cản, không cho đơn vị thi công. Theo quy định tại Nghị định 105/2009 thì hành vi cản trở không có quy định, như vậy, trong trường hợp nầy xử lý theo quy định nào của nhà nước?
1 Trả lời:


VPLS Tô Đình Huy xin trả lời như sau:
Theo Khoản 4 điều 3 ND 105/2009/ND-CP: “Gây cản trở cho việc sử dụng đất của người khác là hành vi đưa vật liệu xây dựng, chất thải, chất độc hại hay các vật khác lên thửa đất của người khác hoặc lên thửa đất của mình hoặc đào bới, xây tường, làm hàng rào và các hành vi khác mà hành vi này gây cản trở, làm giảm khả năng sử dụng đất của người khác hoặc gây thiệt hại cho việc sử dụng đất của người khác.”
Căn cứ theo quy định trên thì có thể hiểu hành vi của các hộ dân không được liệt kê nhưng đã cản trở, làm giảm khả năng sử dụng đất hoặc gây thiệt hại cho việc sử dụng đất nên có thể được xem là hành vi khác. Tuy nhiên, cũng trong Nghị định này, mức phạt đối với hành vi gây cản trở cho việc sử dụng đất của người khác lại không liệt kê hành vi này (Điều 11 ND 105/2009/ND-CP).
Do đó, căn cứ vào tinh thần chung trong việc áp dụng pháp luật, nếu pháp luật chuyên ngành không quy định sẽ áp dụng pháp luật chung, đó là Bộ luật dân sự 2005- BLDS.
Theo Điều 259 BLDS thì người chiếm hữu hợp pháp có quyền yêu cầu người có hành vi cản trở trái pháp luật phải chấm dứt hành vi đó; nếu không có sự chấm dứt tự nguyện thì có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan, tổ chức có thẩm quyền khác buộc người đó chấm dứt hành vi vi phạm.
Theo đó, doanh nghiệp này có quyền khởi kiện lên Tòa án nhân dân cấp huyện nơi có bất động sản theo thủ tục tố tụng dân sự (khoản 9 điều 25 Bộ luật tố tụng dân sự), Điều 136 Luật đất đai 2003. Nếu không, doanh nghiệp còn có thể yêu cầu chính quyền cùng lực lượng Công an địa phương hỗ trợ việc yêu cầu buộc chấm dứt việc cản trở trên.
Để được tư vấn chi tiết hơn anh vui lòng liên hệ tổng đài 19006279 hoặc liên hệ trực tiếp văn phòng để gặp luật sư tư vấn.

Trân trọng!
1

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
Từ khóa:

cản trở

 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 14
  • Khách viếng thăm: 13
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 3215
  • Tháng hiện tại: 62047
  • Tổng lượt truy cập: 4936762

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo