Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Chú tặng đất cho cháu có đóng thuế ?

1 Câu hỏi:
hú tôi có cho ba toi một miếng đất (4×20)m2, nếu chú tôi làm giấy tờ cho tặng từ chú sang cháu(không phải cho tặng từ chú sang ba tôi ) vậy có được không, nếu được thì phải đóng thuế bao nhiêu. Trường hợp chú cho tặng ba tôi , ba tôi cho tặng lại tôi có phải đóng thuế hay không? Vấn đề thứ 2: trên miếng đất đó chú tôi có cất một căn chòi cho tôi ở bây giờ tôi muốn xin sữa chữa có được không hay phải xin số nhà rồi mới xin sữa chữa
1 Trả lời:
Chào bạn, Trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:
Vấn đề thứ nhất:
Nếu đất nêu trên đã được Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đúng theo quy định thì chú bạn có quyền tặng cho hay bán cho bất kỳ cá nhân hay tổ chức theo đúng quy định pháp luật. Trong trường hợp này chú bạn tặng cho qua cho bạn thì chú bạn phải đóng thuế thu nhập cá nhân là 2% trên giá nhà nước quy định. Ngoài ra bên nhận tặng cho còn phải đóng 0,5% trên giá trị đất do nhà nước quy định.
Trong trường hợp chú bạn tặng qua ba bạn đứng tên thì trường hợp này anh em ruột tặng cho thì sẽ được miễn thuế theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân hiện hành. Sau đó, ba bạn có thể tặng cho qua cho bạn cũng sẽ được miễn thuế theo quy định nêu trên.
Vấn đề thứ hai:
Việc chú bạn có cất nhà trên đất và hiện nay muốn xin sửa chữa thì trường hợp này phải xem lại việc xây dựng nhà trước kia có xin phép xây dựng hay không và đã hoàn công chưa? Theo như bạn trình bày thì nhà chưa có số nhà thì tôi hiều rằng nhà này xây dựng chưa được công nhận quyền sở hữu thì bạn không thể xin phép sửa chữa nhà theo quy định được. Bạn muốn sửa chữa nhà thì phải xin công nhận quyền sở hữu nhà, và trước khi xin công nhận quyền sở hữu nhà thì bạn phải xin số nhà.
Trân trọng,
 

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 13
  • Hôm nay: 3215
  • Tháng hiện tại: 62036
  • Tổng lượt truy cập: 4936751

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo