Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Chồng đứng tên sổ đỏ, vợ có quyền gì không?

1 Câu hỏi:
Thưa Luật sư, Nhà tôi đã làm hợp đồng mua nhà hồi đầu tháng 9/2013 rồi, trong hợp đồng chỉ có tên một người là chồng tôi. Vậy sau này khi có xảy ra tranh chấp gì, tôi không có tên trong sổ đỏ thì có được quyền tham gia không? Bây giờ tôi muốn thêm tên mình vào trong hợp đồng để sau này có tên trong sổ đỏ thì có đuợc không?
1 Trả lời:

Theo quy định tại khoản 2, 3 Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 và điểm b khoản 3 Nghị quyết số 02/NQ-HĐTP ngày 23/12/2000 của TAND tối cao hướng dẫn áp dụng Luật Hôn nhân và Gia đình, trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng. Nếu không chứng minh được tài sản đang tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

Như vậy, để tốt nhất cho quyền lợi của bạn, thì giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà nên có cả hai vợ chồng đứng tên. Tuy nhiên, kể cả trong trường hợp chỉ có chồng bạn đứng tên mà xảy ra tranh chấp, nếu chồng bạn không chứng minh được đó là tài sản riêng của chồng bạn thì ngôi nhà vẫn thuộc sở hữu chung của cả hai vợ chồng.

Theo quy định tại Điều 233 Bộ luật Dân sự, vợ, chồng có quyền ngang nhau và cùng bàn bạc trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung. Như vậy, bạn có quyền quyết định liên quan đến sử dụng, định đoạt ngôi nhà.

Bảo đảm tốt nhất cho quyền lợi của bạn, bạn và chồng bạn cùng trở thành chủ thể kí kết hợp đồng mua bán để từ đó lấy cơ sở để cả hai vợ chồng bạn đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà.

Trân trọng!

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 10
  • Hôm nay: 3409
  • Tháng hiện tại: 52327
  • Tổng lượt truy cập: 4927042

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo