Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Hẹn thời hạn trả kết quả hồ sơ đúng không ?

1 Câu hỏi:
Khi tiếp nhận hồ sơ đăng ký giao dịch bảo đảm của tôi, cán bộ tiếp nhận kiểm tra và cho biết hồ sơ đã đầy đủ, hợp lệ và đưa cho tôi phiếu hẹn trả kết quả vào ngày hôm sau. Xin hỏi như vậy có đúng quy định không?
1 Trả lời:
Điều 18 Nghị định số 83/2010/NĐ-CP quy định thời hạn giải quyết hồ sơ đăng ký, đăng ký thay đổi, đăng ký văn bản thông báo về việc xử lý tài sản bảo đảm, sửa chữa sai sót về đăng ký giao dịch bảo đảm, xóa đăng ký giao dịch bảo đảm. Theo đó, cơ quan đăng ký giao dịch bảo đảm có trách nhiệm giải quyết các loại hồ sơ này trong ngày nhận được hồ sơ đăng ký hợp lệ; nếu nhận hồ sơ sau 15 giờ, thì hoàn thành việc đăng ký ngay trong ngày làm việc tiếp theo; trong trường hợp phải kéo dài thời gian giải quyết hồ sơ đăng ký thì cũng không quá 03 ngày làm việc.
Đây là thời hạn được áp dụng thống nhất cho việc giải quyết hồ sơ đăng ký giao dịch bảo đảm đối với các loại tài sản như tàu bay, tàu biển, quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất, các tài sản khác, khắc phục tình trạng mỗi loại tài sản đăng ký giao dịch bảo đảm áp dụng một thời hạn giải quyết hồ sơ khác nhau như trước đây.
Trường hợp của ông (bà), nếu cơ quan đăng ký giao dịch bảo đảm tiếp nhận hồ sơ của ông (bà) từ 15 giờ về trước nhưng lại hẹn trả kết quả vào hôm sau là không đúng quy định của Nghị định số 83/2010/NĐ-CP. Tuy nhiên, nếu tiếp nhận hồ sơ của ông (bà) sau 15 giờ thì việc hẹn trả kết quả vào hôm sau là đúng quy định của Nghị định số 83/2010/NĐ-CP.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 27
  • Khách viếng thăm: 11
  • Máy chủ tìm kiếm: 16
  • Hôm nay: 3095
  • Tháng hiện tại: 50598
  • Tổng lượt truy cập: 5017906

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo