Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Đất ở đô thị sao không xin phép xây dụng được ?

1 Câu hỏi:
Kính giửi Luật sư . Kính mong luật sư tư vân cho tôi viêc sau: Tôi mơi mua một lô đất ở quận BÌNH TÂN TP HCM ,khi tôi làm đơn xin giấy phép xây dụng,phòng quản lý đô thi trả lời đất của tôi năm trong khu vực quy hoạch công trình công cộng ,chỉ cho phép xây dựng tạm.nhung tôi thac mắc môt điều ,tai sao lô đất trên là đất công trinh công cộng mà người bàn đất cho tôi vẫn chuyển mục đích sử dung đất được từ đất LUK sang đất ODT ,xin được nói là khu đât trên được quy hoạch từ năm 2006 trong khi lô đất được chuyển mục đích năm 2010,
1 Trả lời:
Chào bạn!
Trường hợp nhà của bạn nằm trong khu vực quy hoạch đã được phê duyệt, công bố. Bạn chỉ được xây dựng tạm hoặc sửa chữa sử dụng cho đến khi quy hoạch đó được triển khai thực hiện, không được xây dựng kiên cố.
Điều 31 Luật Đất đai quy định một trong những căn cứ để quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt và nhu cầu của người sử dụng đất.
Khoản 2, Điều 29 Luật Đất đai 2003 quy định: trường hợp quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố có diện tích đất phải thu hồi mà Nhà nước chưa thực hiện việc thu hồi đất, bồi thường, giải phóng mặt bằng thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng theo mục đích đã xác định trước khi công bố quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất; Nếu người sử dụng đất không còn nhu cầu sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất và bồi thường hoặc hỗ trợ theo quy định của pháp luật.
Việc chuyển mục đích sử dụng đất là không thể thực hiện được vì trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã thể hiện rõ nội dung quy hoạch, theo quy định tại điều 31 Luật Đất đai 2003, nếu thửa đất nằm trong khu vực quy hoạch (không phải là đất ở) thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ không cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng. Do đất được chuyển đổi từ đất nông nghiệp ( đất trồng lúa nước còn lại) sang đất ở ( đất ở đô thị) nên việc chuyển đổi mục đích sử dụng năm 2010 trong khi đã có quyết định quy hoạch là trái quy định pháp luật.
Thân chào!
 

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 11
  • Hôm nay: 314
  • Tháng hiện tại: 59126
  • Tổng lượt truy cập: 5540931

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo