Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Bán đất đóng phí trước bạ bao nhiêu ?

1 Câu hỏi:
Chào luật sư! Bố mẹ tôi có miếng đất có sổ đỏ dứng tên cả hai , năm 2009, mẹ tôi mất , gia đình có làm công chứng thừa nhận tài sản thừa kế 1/2 miếng đất cho Bố tôi và anh chị em tôi, đồng thời anh chị em tôi cũng tặng bố tôi phần thừa kế đó ( trên cùng văn bản phân chia tài sản thừa kế), tuy nhiên do gia đình không biết nên đã không làm thủ tục sang tên cho bố tôi ngay. Nay bố tôi muốn bán miếng đất đó, nhưng văn phòng quản lý nhà đất nói phải làm thủ tục sang tên cho bố tôi mới bán được, vậy Luật sư có thể tư vấn xem bố tôi cần làm những thủ tục gì và lệ phí là bao nhiêu, thời gian hoàn tất thủ tục..? Xin chân thành cảm ơn.
1 Trả lời:
Trong trường hợp này, những người con đã tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế và đã tặng cho quyền sử dụng đất cho người bố, hợp đồng tặng cho được công chứng – hình thức phù hợp với quy định của pháp luật.
Để tiến hành việc sang tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trước hết bố bạn cần liên hệ với cơ quan thuế để nộp thuế thu nhập cá nhân và  lệ phí trước bạ:
Theo quy định tại khoản 4 điều 4, Nghị định Số: 100/2008/NĐ-CP hướng dẫn luật thuế thu nhập cá nhân. Thu nhập của bố bạn từ việc nhận tặng cho tà sản trên sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.
Điều 4. Thu nhập được miễn thuế
4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau.
Mức lệ phí trước bạ là 0,5% giá trị quyền sử dụng đất, giá đất để tính lệ phí trước bạ là khung giá đất do UBND tỉnh ban hành áp dụng tại thời điểm bạn đăng ký nộp lệ phí trước bạ.
Sau đó  bố bạn liên hệ đến phòng tài nguyên và môi trường để thực hiện việc sang tên.
 

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 10
  • Khách viếng thăm: 8
  • Máy chủ tìm kiếm: 2
  • Hôm nay: 3117
  • Tháng hiện tại: 50620
  • Tổng lượt truy cập: 5017928

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo