Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Thủ tục đăng ký biến động nhà đất

1 Câu hỏi:
Vừa qua, Ủy ban nhân dân quận N cho phép một số hộ gia đình có đất nông nghiệp, đất vườn ao xen kẽ chuyển mục đích sang đất ở. Sau khi được chuyển mục đích sử dụng đất, một số người đã tiến hành xây nhà mà không đăng ký biến động về sử dụng đất. Xin hỏi, việc đăng ký biến động đó có bắt buộc hay không? Nếu bắt buộc mà người sử dụng đất không thực hiện thì bị phạt như thế nào?
1 Trả lời:
Đăng ký quyền sử dụng đất là việc ghi nhận quyền sử dụng đất hợp pháp đối với một thửa đất xác định vào hồ sơ địa chính nhằm xác lập quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất. Điều 46 Luật Đất đai năm 2003 (sửa đổi, bổ sung năm 2009), Điều 38 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP quy định đăng ký biến động về sử dụng đất được thực hiện đối với người sử dụng thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà có thay đổi về việc sử dụng. Một trong các trường hợp thực hiện đăng ký biến động về sử dụng đất là chuyển mục đích sử dụng đất.
Hộ gia đình được cơ quan có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất mà không thực hiện việc đăng ký biến động về sử dụng đất là vi phạm quy định của pháp luật đất đai. Hành vi không đăng ký biến động về sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định số 105/2009/NĐ-CP. Theo đó, tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ hai trăm nghìn (200.000) đồng đến một triệu (1.000.000) đồng tại khu vực nông thôn, phạt tiền từ năm trăm nghìn (500.000) đồng đến hai triệu (2.000.000) đồng tại khu vực đô thị đối với hộ gia đình, cá nhân có hành vi không đăng ký quyền sử dụng đất lần đầu, không đăng ký biến động quyền sử dụng đất, đăng ký không đúng loại đất, không đăng ký khi chuyển mục đích sử dụng đất, không đăng ký gia hạn sử dụng đất khi đến hạn sử dụng đất mà đang sử dụng đất.
Ngoài ra, tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm còn bị buộc phải thực hiện đúng thủ tục hành chính (đăng ký) theo quy định của pháp luật về đất đai.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 19
  • Khách viếng thăm: 9
  • Máy chủ tìm kiếm: 10
  • Hôm nay: 3140
  • Tháng hiện tại: 50643
  • Tổng lượt truy cập: 5017951

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo