Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được thừa kế đất nông nghiệp

1 Câu hỏi:
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được nhận thừa kế quyền sử dụng đất nông nghiệp như đất trồng lúa hoặc đất trồng cây hàng năm hay không? Có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi nhận thừa kế quyền sử dụng đất nông nghiệp không? Trường hợp người Việt Nam định cư ở nước ngoài chỉ được hưởng giá trị phần thừa kế quyền sử dụng đất lúa thì có được đứng tên trên hợp đồng chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất lúa cho người khác hay không?
1 Trả lời:
Trả lời:
Căn cứ quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 179 của Luật Đất đai, Khoản 5 Điều 19 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ, Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhận thừa kế quyền sử dụng đất nông nghiệp như đất trồng lúa hoặc đất trồng cây hàng năm nhưng chỉ được hưởng giá trị của phần thừa kế đó, không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất khi nhận thừa kế quyền sử dụng đất nông nghiệp.
Trường hợp người Việt Nam định cư ở nước ngoài chỉ được hưởng giá trị phần thừa kế quyền sử dụng đất thì vẫn được đứng tên trên hợp đồng chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất cho người khác.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 30
  • Hôm nay: 3215
  • Tháng hiện tại: 62022
  • Tổng lượt truy cập: 4936737

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo