Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Xử lý trường hợp tự ý xây nhà trên đất trồng lúa

1 Câu hỏi:
Gia đình tôi sử dụng thửa đất nông nghiệp, đã được cấp GCNQSD đất năm 1993, loại đất LUC. Đến năm 2000 gia đình tôi đã tự ý làm nhà trên thửa đất LUC, tại thời điểm làm nhà chính quyền địa phương không xử lý ngăn chặn. Nay gia đình tôi xin cấp GCNQSD đất là đất ở và nộp tiền sử dụng đất theo quy định. Vậy GCNQSD đất làm đất nông nghiệp có phải hủy hay không?
1 Trả lời:
Đáp:
Sau khi có quyết định của UBND cấp huyện về việc cho phép Gia đình bạn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất ở, căn cứ Điều 17, thông tư 23/2014/TT-BTNMT ngày 19 tháng 5 năm 2014 thì Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai sẽ thực hiện như sau:
- Trường hợp bạn chuyển mục đích toàn bộ thửa đất thì bạn có quyền lựa chọn Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện đính chính trang IV trên giấy chứng nhận hoặc cấp đổi sang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới (khi thực hiện cấp đổi nếu trên giấy chứng nhận cũ có nhiều thửa đất thì phải thực hiện đính chính trang IV nội dung đã cấp đổi thửa đất chuyển mục đích sang giấy chứng nhận mới).
- Trường hợp bạn chuyển mục đích 1 phần thửa đất, Văn phòng đăng ký đất đai sẽ thực hiện tách thửa và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho thửa đất mới tách. Đối với giấy chứng nhận cũ thực hiện đính chính trang IV về việc đã chuyển mục đích một phần thửa đất (phần diện tích còn lại của thửa đất nếu có nhu cầu bạn cũng được phép cấp đổi sang giấy chứng nhận mới).

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 8
  • Hôm nay: 3409
  • Tháng hiện tại: 52190
  • Tổng lượt truy cập: 4926905

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo