Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Trình tự chuyển mục đích đất thương mại dịch vụ như thế nào?

1 Câu hỏi:
Hộ gia đình, cá nhân có được chuyển mục đích sử dụng đất thương mại dịch vụ không? Trình tự thủ tục thế nào?
1 Trả lời:
Trả lời: Tại Điểm a, b, c, d, Khoản 1, Điều 56  của Luật Đất đai năm 2013 quy định: Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê trong các trường hợp sau đây:
“a) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;
b) Hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức được giao quy định tại Điều 129 của Luật này;
c) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thương mại, dịch vụ; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp;
d) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh;
Theo các quy định nêu trên, thì hộ gia đình, cá nhân được sử dụng đất thương mại - dịch vụ.

- Trường hợp hộ gia đình, cá nhân được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với loại đất nông nghiệp; khi chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất thương mại, dịch vụ thì thuộc trường hợp phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại Điểm e, Khoản 1, Điều 57 của Luật Đất đai năm 2013. Trường hợp chuyển mục đích đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng sang đất thương mại – dịch vụ thì trình tự, thủ tục được thực hiện theo quy định tại Điều 68 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ, chuyển mục đích các loại đất nông nghiệp khác (không phải là đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng) sang đất thương mại - dịch vụ thì trình tự, thủ tục được thực hiện theo quy định tại Điều 69 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ.
+ Khi hộ gia đình, cá nhân được chuyển mục đích từ đất nông nghiệp sang đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp thì được lựa chọn hình thức thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm hoặc thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê.
+ Tiền thuê đất nộp hàng năm hoặc thuê đất nộp một lần được thu theo loại đất sau khi chuyển mục đích sử dụng đất; tiền thuê đất được tính theo quy định tại Nghị định số 46/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định về thu tiền thuê đất, thuê mặt nước và Thông tư số 77/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn một số điều của Nghị định số 46/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định về thu tiền thuê đất, thuê mặt nước. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất nông nghiệp trong hạn mức, nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất sang mục đích sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp (đất thương mại, dịch vụ; đất sản xuất phi nông nghiệp) mà lựa chọn hình thức thuê đất thì được trừ giá trị quyền sử dụng đất nông nghiệp vào tiền thuê đất phải nộp theo quy định tại Khoản 4, Điều 5 của Thông tư số 77/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 của Bộ Tài chính.
- Trường hợp hộ gia đình, cá nhân được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với loại đất ở; khi chuyển mục đích sử dụng từ đất ở sang đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp (đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp) thì thuộc trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động theo quy định tại Điều 11 của Thông tư số 02/2015/TT-BTNMT ngày 27/01/2015 của Bộ Tài nguyên và Môi trường. Mặc dù có sự chênh lệch mức giá giữa hai loại đất nhưng trường hợp này thuộc trường hợp đăng ký biến động làm thay đổi mục đích từ đất ở thành đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp (đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp) nhưng thời hạn sử dụng đất không thay đổi, người sử dụng đất được sử dụng ổn định lâu dài theo thời hạn sử dụng đất ở và hiện nay chưa có văn bản pháp luật quy định khấu trừ tiền sử dụng đất đối với trường hợp này.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 6
  • Hôm nay: 172
  • Tháng hiện tại: 78109
  • Tổng lượt truy cập: 5315724

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo