Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Thủ tục hoàn công nhà xây sai phép trước 01/07/2004

1 Câu hỏi:
Tôi sống tại TP.Bảo Lộc. Năm 2003 tôi có mua 1 mảnh đất 80m2 trên đó đã tồn tại 1 căn nhà cấp 4, diện tích 60m2 và đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng nhà ở và quyền sử dụng đất ở mang tên tôi. Tháng 07/2003 tôi có xin giấy phép xây dựng căn nhà 3 tầng trên toàn bộ mảnh đất này (80m2) nhưng do xây sai thiết kế (tăng thêm 1 tầng thành nhà 4 tầng) nên đã không làm thủ tục hoàn công để ghi nhận tài sản lên sổ hồng. Đến nay tôi có biết Thủ Tướng Chính Phủ có ra quyết định số 39/2005/QĐ-TTg cho phép tồn tại công trình xây sai thiết hoặc xây không phép kế trước ngày 01/07/2004 và hiện tại khu vực tôi sinh sống đã được phép xây nhà có 4 tầng. Vậy xin hỏi nhà tôi có đủ tiêu chuẩn để làm thủ tục hoàn công để ghi nhận bổ sung tài sản lên sổ hồng không và thủ tục như thế nào? Tôi có bị phạt vì xây nhà sai phép không?
1 Trả lời:
Luật sư tư vấn:
Trước tiên về trách nhiệm hành chính, trường hợp của bạn sẽ không bị xử phạt hành chính vì đã quá thời hiệu xử phạt là 2 năm kể từ thời điểm vi phạm xây dựng theo quy định tại Điều 4 Nghị định 121/2013/NĐ-CP của Chính phủ.
Nhà ở của bạn hoàn thành xây dựng trước ngày 01/7/2006 (sai giấy phép xây dựng) đến nay không có quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì đủ điều kiện thực hiện thủ tục đề nghị chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (hay còn gọi là thủ tục hoàn công).
Bạn tiến hành thủ tục đề nghị chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (hay còn gọi là thủ tục hoàn công) theo quy định tại khoản 1 Điều 31 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai 2013.
Về trình tự thủ tục thực hiện theo quy định như sau:
a) Thành phần hồ sơ theo Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT gồm:
- Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm theo Thông tư 24/2014/TT-BTNMT;
- Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;
- Bản sao giấy phép xây dựng và xác nhận của UBND xã/phường về thời điểm hoàn thành xây dựng;
-  Giấy tờ chứng minh nhân thân: CMND/căn cước công dân, hộ khẩu;
Ngoài ra, địa phương sẽ có yêu cầu hồ sơ thủ tục hoàn công công trình có thể bao gồm: Bản vẽ hiện trạng hoàn công, hợp đồng thi công, nghiệm thu công trình, tờ khai trước bạ.
b) Cơ quan có thẩm quyền giải quyết: Chi nhánh VP đăng ký đất đai TP. Bảo Lộc
c) Thời hạn giải quyết hồ sơ theo quy định: Thời hạn giải quyết hồ đăng ký sơ cập nhật tài sản trên giấy chứng nhận là không quá 15 ngày.
Trên đây là tư vấn liên quan đến vấn đề hoàn thành công trình xây dựng và chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 14
  • Hôm nay: 2215
  • Tháng hiện tại: 63370
  • Tổng lượt truy cập: 4760017

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo