Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Quy định về các mức chi hỗ trợ chi phí đào tạo nghề

1 Câu hỏi:
Gia đình anh H thuộc diện hộ nghèo của quận thuộc thành phố H, cuộc sống rất vất vả. Anh H dự định đi lao động nước ngoài để kiếm thêm thu nhập cho gia đình. Khi anh đang theo học khóa đào tạo cơ bản trước khi xuất khẩu lao động, anh được hỗ trợ chi phí đào tạo nghề là 3 triệu đồng, tiền học ngoại ngữ 2 triệu đồng/khóa, tiền ăn với mức 40.000 đồng/người và một số hỗ trợ khác. Anh H muốn biết mức chi hỗ trợ chi phí đào tạo nghề, tiền học ngoại ngữ, tiền ăn như vậy có chính xác không và dựa trên quy định nào?
1 Trả lời:
Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Theo Khoản 1 Điều 3 Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BLĐTBXH-BTC ngày 15/6/2016 của liên Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội và Tài chính hướng dẫn thực hiện một số điều về hỗ trợ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Nghị định số 61/2015/NĐ-CP (Thông tư số 09/2016/TTLT-BLĐTBXH-BTC), hỗ trợ chi phí đào tạo nghề, ngoại ngữ, bồi dưỡng kiến thức cần thiết như sau:
1. Đào tạo nghề: Theo chi phí thực tế, tối đa theo mức quy định tại Điều 4 Quyết định số 46/2015/QĐ-TTg ngày 28/9/2015 của Thủ tướng Chính phủ quy định chính sách hỗ trợ đào tạo trình độ sơ cấp, đào tạo dưới 03 tháng (Với trường hợp người thuộc hộ nghèo như anh H thì mức hỗ trợ tối đa là 3 triệu đồng);
2. Đào tạo ngoại ngữ: theo mức cụ thể của từng khóa học và thời gian học thực tế, tối đa 3 triệu đồng/người/khóa học;
3. Tiền ăn trong thời gian đào tạo: mức 40.000 đồng/người/ngày;
Như vậy, các mức chi hỗ trợ chi phí đào tạo nghề, tiền học ngoại ngữ, tiền ăn như vậy đối với anh H là đúng quy định của pháp luật.


Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 6
  • Khách viếng thăm: 3
  • Máy chủ tìm kiếm: 3
  • Hôm nay: 2435
  • Tháng hiện tại: 57424
  • Tổng lượt truy cập: 4754071

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo